
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA



i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

DIRA YA TAIFA YA MAENDELEO 2050

(DIRA 2050) 



ii

© 2025 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Tume ya Taifa ya Mipango 

Haki zote zimehifadhiwa. Hakuna sehemu yoyote ya chapisho hili inayoweza 
kunakiliwa kwa namna yoyote ile bila idhini ya maandishi ya awali kutoka  Tume ya 

matumizi yasiyo ya kibiashara kwa kutaja chanzo ipasavyo.

Nukuu Sahihi
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. (2025). Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050. 
Dodoma; Tume ya Taifa ya Mipango.

Kwa Mawasiliano
Tume ya Taifa ya Mipango 
S. L. P. 1324
Dodoma, Tanzania
Simu: 255 26 2961722
Baruapepe: es@planning.go.tz
Tovuti: www.planning.go.tz



iii

YALIYOMO

YALIYOMO .................................................................................... iii
DIBAJI  .....................................................................................v
UTANGULIZI ...................................................................................vii

1. MUKTADHA.................................................................................1

2. DIRA.................... ........................................................................8
2.1 Misingi ya Dira .............................................................................. 9
2.2 Malengo na Shabaha..................................................................10
2.3 Muundo wa Dira.......................................................................... 11

3. MSINGI  MKUU WA DIRA.........................................................14
Utawala, Amani, Usalama na Utulivu..............................................14
3.1 Maeneo ya Kipaumbele ..............................................................15

  3.1.1 Utawala Bora na Haki................................................................15
  3.1.2 Serikali za Mitaa Imara na Zenye Ufanisi ..................................16
  3.1.3 Utumishi wa Umma Unaowajibika .............................................17
  3.1.4 Amani, Usalama na Utulivu .......................................................18

4. NGUZO ZA DIRA.......................................................................20
4.1 Nguzo ya Kwanza: Uchumi Imara, Jumuishi na Shindani .......... 21

  4.1.1 Uchumijumla Tulivu na Unaotabirika .........................................21
  4.1.2 Mfumo Endelevu wa Kibajeti .....................................................22
  4.1.3 Vyanzo Anuai na Bunifu vya Mapato.........................................23
  4.1.4 Mazingira Wezeshi ya Biashara na Uwekezaji..........................25
  4.1.5 Sekta Binafsi Imara ...................................................................26
  4.1.6 Ushirikiano wa Kimkakati Kikanda na Kimataifa........................28

4.2 Nguzo ya Pili: Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii ............. 31
  4.2.1 Jamii Iliyoelimika, yenye Ujuzi na Inayopenda Kujifunza ..........31
  4.2.2 Jamii yenye Afya........................................................................33
  4.2.3 Hifadhi ya Jamii .........................................................................34
  4.2.4 Makazi Bora ya Gharama Nafuu ...............................................36
  4.2.5 Nguvukazi yenye Ujuzi na Ari ....................................................37
  4.2.6 Jamii yenye Umoja, Mshikamano na Inayowajibika ..................38



iv

4.3 Nguzo ya Tatu: Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu 
  wa Mabadiliko ya Tabianchi ........................................................41
  4.3.1 Uhifadhi wa Bioanuai.................................................................42
  4.3.2 Uhifadhi wa Ardhioevu na Vyanzo vya Maji...............................43
  4.3.3 Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira............................................44
  4.3.4 Usimamizi Madhubuti wa Ardhi .................................................45
  4.3.5 Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi ..................................46

5. VICHOCHEO VYA KUFIKIA MALENGO YA DIRA ...................49
...........................................................49

5.2 Nishati .........................................................................................51
5.3 Sayansi na Teknolojia .................................................................52

...................................................................53
5.5 Mageuzi ya Kidijitali ....................................................................55

6. SEKTA ZA MAGEUZI ................................................................57
6.1 Vigezo vya Uchaguzi wa Sekta...................................................58

......... 58

7. MFUMO WA UTEKELEZAJI WA DIRA.....................................63
7.1 Kuweka Vipaumbele Kimkakati...................................................63
7.2 Utekelezaji wa Dira .....................................................................64
7.3 Ushiriki wa Wadau ......................................................................64
7.4 Uratibu wa Utekelezaji ................................................................64
7.5 Ufuatiliaji, Tathmini na Uwajibikaji ...............................................64

8. MWELEKEO..............................................................................66



v

DIBAJI

Ninayo furaha na wajibu wa kuwasilisha 
kwenu Watanzania wenzangu Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050 – Dira 2050. Huu ni 
mpango thabiti, jumuishi na wenye maono 
ya mbali, unaoakisi matarajio yetu ya pamoja 
na mwelekeo wa kimkakati kwa kipindi cha 
miaka ishirini na mitano ijayo.

Tangu Tanzania Bara ilipopata uhuru mwaka 
1961, Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 
1964 na Muungano wa kihistoria uliounda 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 
26 Aprili 1964, tumeelekeza jitihada zetu 
zote kwenye kutokomeza ujinga, maradhi na 
umaskini na kuinua hali ya maisha ya watu wetu. Mwaka 2000, tulizindua Dira ya 
Taifa ya Maendeleo ya 2025 – Dira 2025, ikiwa ni mwongozo wetu wa kwanza 
wa muda mrefu wa maendeleo ya taifa letu. Dira hii ililenga kuibadilisha nchi yetu 

unaochochewa na viwanda na unaozingatia maendeleo ya watu kama msingi wa 
ustawi wa taifa. 

Utekelezaji wa Dira 2025 ulikuwa wa mafaniko makubwa. Miongoni mwa mafanikio 
hayo ni kuongezeka kwa kipato cha wastani cha kila Mtanzania takribani mara tatu, 
kutoka dola za Marekani 453 mwaka 2000 hadi dola 1,277 mwaka 2023. Vilevile, 
umri wa kuishi uliongezeka kutoka wastani wa miaka 51 mwaka 2000 hadi miaka 
68 mwaka 2024. Tuliongeza fursa za upatikanaji wa elimu, huduma za afya, maji 

kitaifa pamoja na nia thabiti, Tanzania imeendelea kuwa nchi ya amani na utulivu, 
sifa ambazo ndiyo msingi wa mafanikio yetu.

Pamoja na mafanikio haya, ni dhahiri kuwa dunia inayotuzunguka inabadilika kwa 
kasi kubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Mabadiliko haya yanachochewa 
na mienendo mipya ya kimataifa, mageuzi makubwa ya teknolojia na matarajio 
makubwa ya kizazi kipya chenye maarifa, nguvu, uthubutu na ari ya mabadiliko. 
Katika muktadha huu, imetulazimu kuwa na dira mpya na yenye malengo makubwa 
na ya muda mrefu kwa ajili ya nchi yetu. 

juu ya maendeleo, yaani kuwa nchi yenye uchumi wa kipato cha kati ngazi ya juu 
utakaongozwa na maarifa na maendeleo ya viwanda. 
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ya dola za Marekani trilioni moja na wastani wa pato la mtu mmoja litakuwa na 
thamani ya dola za Marekani 7,000 kwa mwaka.

Dira 2050 imejengwa juu ya msingi madhubuti wa utawala bora, amani, usalama 

kuendeleza msingi huu, tunatambua na kuheshimu utu wa kila mtu, pamoja na 
kuthamini mchango wa nafasi ya kila mmoja katika jamii. Tunasimamia kwa dhati 
demokrasia na utawala wa sheria, huku tukilinda haki na uhuru wa msingi wa 
kila raia. Amani na umoja wetu ndiyo mhimili wa mshikamano wa kitaifa na ulinzi 
wa uhuru wetu.  Kwa kutambua wajibu wetu kwa vizazi vijavyo, tunalinda na 
kusimamia utajiri wa rasilimali kwa manufaa ya sasa na baadaye. Vilevile, tunaenzi 
na kuendeleza urithi wa utamaduni wetu ambao umejenga utambulisho wa taifa 
letu na kuimarisha umoja na mshikamano. 

Ni muhimu kutambua kuwa Dira 2050 siyo mpango wa serikali pekee, bali ni mpango 
wa kitaifa unaotokana na maoni na matarajio ya wananchi na wadau mbalimbali 
wa maendeleo. Kwa msingi huo, Dira 2050 inaakisi matarajio ya pamoja kuhusu 

Ili kutimiza malengo ya Dira 2050, ni lazima tujenge utamaduni wa utekelezaji na 
uwajibikaji, pamoja na kuzingatia weledi na ubunifu katika utendaji wetu. Hivyo, 
natoa rai kwa wizara zote, taasisi za umma, sekta binafsi, asasi za kiraia, wadau 
wa maendeleo, vyama vya ushirika na makundi ya kijamii kuhakikisha kuwa sera, 
mipango na mikakati ya kisekta zinafungamanishwa na malengo ya Dira hii. 

Kwa pamoja, tusonge mbele ili kuijenga Tanzania kuwa taifa jumuishi, lenye ustawi, 
haki na linalojitegemea; na kuendelea kuwa taifa linaloheshimika duniani.

.....................................................................
Dkt. Samia Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
17 Julai 2025

.............................................. ..................... .......................
Dkt. SSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSamamamamamaaamamamaamaammaamamaammamamammammaammammmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmiaiaaiaaaaiaaaaaaaaaiaaaaaaiaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaiiiiaaaaaaiaiiiiaaaaiiiaaaaaaaaiaiiiiaiia Suluhu Hassan

wa Jamhmhmmmhmmmmhhmhmmmhmmhhmhmmmmmhmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm uri ya Muungano wa
17 Julai 2025
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UTANGULIZI

Tanzania inatarajiwa kukamilisha rasmi utekelezaji 

2026. Kwa kuzingatia Kifungu cha 6(2)(b) cha Sheria 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

mwelekeo wa safari ya maendeleo ya Taifa kwa 

hilo, mchakato wa kuandaa Dira 2050 - ulianza rasmi 

kukusanya maoni ya wananchi na wadau mbalimbali wa maendeleo kuhusu Dira 
2050. Timu ya wataalamu iliratibu maoni ya wadau kutoka makundi mbalimbali, 
wakiwemo viongozi wa serikali, asasi za kiraia, wadau wa maendeleo, viongozi 
wa dini, wanafunzi na wananchi kwa ujumla. Njia mbalimbali zilitumika kukusanya 

Kwa kuzingatia maoni ya wananchi na wadau, historia na uzoefu wa utekelezaji 

hatua kubwa kimaendeleo, timu ya wataalamu iliandaa Rasimu ya Kwanza ya Dira 
2050. Rasimu hiyo ilizinduliwa Zanzibar, tarehe 11 Desemba 2024 na Rais wa 

ya wadau yaliyolenga kuboresha maudhui ya Rasimu hiyo ili kuhakikisha kuwa 

uchambuzi wa kina wa Rasimu hiyo ndani ya vyombo vya maamuzi vya Serikali. 
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Msingi Mkuu wa Dira 2050 ni utawala bora, amani, usalama na utulivu. Dira hii 
inajengwa na nguzo kuu tatu zinazoshabihiana kama ifuatavyo:

1. Uchumi Imara, Jumuishi na Shindani: Nguzo hii inalenga kuifanya Tanzania 
kuwa nchi ya kipato cha kati ngazi ya juu kwa kuimarisha uwezo wa 
kifedha, kuchochea ukuaji wa vyanzo bunifu vya ugharamiaji, na kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji.

2.  Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii: Nguzo hii inalenga kujenga 
rasilimali watu yenye ujuzi, maisha yenye staha, usawa na utu kwa 

na mifumo jumuishi na thabiti ya hifadhi ya jamii. Nguzo hii inadhihirisha 
dhamira ya taifa ya kujenga jamii jumuishi, inayozingatia usawa wa kijinsia, 
mshikamano wa kitaifa na kupunguza tofauti za kimaendeleo kati ya mikoa 
na makundi ya kijamii.

3.  Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi: Nguzo 
hii inalenga kuifanya Tanzania kuwa kinara kimataifa katika uhifadhi wa 
mazingira kwa kuhakikisha matumizi endelevu ya rasilimali za asili na 
kuimarisha uwezo wa Taifa wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Ili kufanikisha malengo haya, Dira 2050 imeainisha vichocheo vitano vya kimkakati 
vya mabadiliko:

1.   Azma kubwa ni kuitumia vyema nafasi ya 

ya kisasa, mifumo ya biashara ya kidijitali, na kuimarisha ushirikiano wa 
kikanda.

2. Nishati:
kuchochea mageuzi ya kijamii na kiuchumi. Lengo la muda mrefu ni kuifanya 

3. : Kuongeza uzalishaji na ukuaji wa uchumi kupitia 
matumizi ya teknolojia bunifu, kuimarisha ekolojia ya mifumo ya uvumbuzi 
na upatikanaji jumuishi wa teknolojia ya kidijitali.

4.   Kuimarisha mfumo wa uvumbuzi kwa kuchochea 

kukuza ushirikiano baina ya taasisi za elimu ya juu na sekta ya viwanda, 
pamoja na kuhakikisha ulinzi madhubuti wa haki miliki.
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5.  Kupanua uelewa wa matumizi ya teknolojia ya kidijitali 
na kuimarisha upatikana wake ili kuongeza ufanisi wa Serikali, kuwezesha 
uchakataji wa takwimu kibiashara na kuhakikisha usimamizi wa mifumo ya 
kidijitali unaozingatia maadili.

Ili kuelekeza vyema jitihada za utekelezaji na uwekezaji, Dira 2050 imeweka 
mfumo wa kutambua sekta za kipaumbele kwa kuzingatia vigezo vitano: uwezo wa 
kuzalisha ajira, kuongeza mauzo ya bidhaa nje ya nchi, kuwa na uhusiano baina ya 
sekta, uwezo wa kuongeza thamani katika bidhaa na mapato ya Serikali. Vigezo 
hivi vitaiwezesha Tanzania kutumia kikamilifu fursa ilizonazo kwa maendeleo 
endelevu.

wa kujenga uchumi wenye thamani ya dola za Marekani trilioni moja. Uchumi huu 
utaleta matokeo chanya katika maisha ya watu, kwa kuboresha ustawi wa familia 
na kuimarisha maendeleo ya jamii.

Ninatoa shukrani za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kunipa heshima ya kuongoza mchakato 
muhimu wa maandalizi ya Dira 2050. Nina matumaini makubwa kuwa Dira hii 
itakuwa  mwongozo muhimu wa mipango ya maendeleo ya nchi yetu, katika kipindi 
cha robo karne ijayo. 

.....................................................................
Prof. Kitila Alexander Mkumbo 

Waziri wa Nchi

17 Julai 2025

...........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
Prof Kitila Alexander Mkumbo
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1.   MUKTADHA

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi moja inayoundwa na Tanzania Bara na 
Tanzania Zanzibar, ikiwa na ukubwa wa eneo la kilomita za mraba (km2) 948,740, 
zikiwemo km2 61,500 za maziwa na mito. Tanzania ipo katika ukanda wa Afrika ya 
Mashariki, katika ukanda wa Maziwa Makuu ikipakana na Kenya na Uganda kwa 
upande wa kaskazini; Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
kwa upande wa magharibi; Zambia, Malawi na Msumbiji kwa upande wa kusini; na 
Bahari ya Hindi kwa upande wa mashariki. Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 
2022, ilionesha kuwa Tanzania ina watu milioni 61.7, na hivyo kuwa miongoni mwa 
nchi zenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Aidha, kwa mujibu wa sensa hiyo, 
asilimia 43 ya watu wote walikuwa na umri usiozidi miaka 15, kiwango kinachozidi 
wastani wa nchi za bara la Afrika ambao ni asilimia 41. 

pamoja na ukarimu kwa wageni. Ikiwa ni makazi ya zaidi ya makabila 120, urithi wa 
utamaduni wake unaonekana kupitia muziki wenye vionjo na midundo hai, ngoma, 
sanaa na desturi zinazounganisha jamii. Kiswahili kama lugha ya taifa, imekuwa 
nyenzo muhimu ya kukuza mshikamano, umoja na utambulisho wa taifa. Desturi 
ya ukarimu imeipa Tanzania sifa kama nchi yenye amani na utulivu inayokaribisha 
wageni, na hivyo kuweka msingi thabiti wa maendeleo endelevu.

Vilevile, Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa wa maliasili, 
mabonde makubwa na ardhi yenye rutuba. Nchi hii ina vivutio mashuhuri vya utalii 
duniani, ikiwa ni pamoja na Mlima Kilimanjaro, Hifadhi ya Serengeti, magofu ya 
kihistoria ya Kilwa, fukwe za kuvutia na visiwa vya Zanzibar. Zaidi ya vivutio hivi 
vya asili, Tanzania ni kitovu muhimu cha historia ya mwanadamu, ambapo Bonde 
la Olduvai ndani ya Hifadhi ya Ngorongoro ni ushahidi wa urithi wa pamoja wa asili 
ya binadamu, likihifadhi mabaki ya baadhi ya watu wa kale yaliyokadiriwa kuwa na 
umri wa kati ya miaka milioni 1.8 na milioni 2.1.

Safari ya Maendeleo Baada ya Uhuru
Mwaka 2024 Tanzania iliadhimisha miaka 60 tangu kuasisiwa kwake, kufuatia 
kuungana kwa nchi mbili zilizokuwa huru, Tanganyika na Zanzibar. Tukio hili 
muhimu linaakisi miongo sita ya maendeleo thabiti na himilivu, kuanzia uhuru wa 
Tanganyika mwaka 1961, na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964.

Safari ya Tanzania ya kuwa taifa huru iliongozwa na dhamira ya dhati ya kujenga 
usawa, udugu na uhuru, chini ya uongozi mahiri wa Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, Rais wa kwanza wa Tanganyika na Sheikh Abeid Amani Karume, Rais wa 
kwanza wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. Viongozi hawa walijenga mshikamano 
na kuondoa tofauti za kikabila, kitamaduni na kidini. Maono haya ya umoja yalizidi 
kuimarika kufuatia uamuzi wa kukifanya Kiswahili kuwa lugha ya taifa, hatua 
iliyoleta utambulisho wa pamoja na kudumisha mshikamano wa kijamii. 
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Sera za awali za maendeleo zililenga kupambana na maadui watatu wa maendeleo 
ambao ni umaskini, ujinga na maradhi. Katika sera hizi, serikali iliweka msisitizo 
katika kujenga jamii shirikishi kwa kutoa elimu na huduma za afya kwa wote, 
sambamba na kuanzisha mipango ya maendeleo ya jamii. Mnamo mwaka 1967, 
Tanzania ilitangaza Azimio la Arusha lililotoa mwelekeo wa uchumi na maendeleo 
kwa kufuata misingi ya Ujamaa na Kujitegemea.  Azimio la Arusha liliweka  nguzo 
ya mshikamano wa kitaifa uliojengwa juu ya misingi ya usawa, uadilifu, haki, 
mshikamano na kujitegemea. Katika kipindi cha utekelezaji wake, Tanzania ilipata 

mazingira, nishati na maendeleo vijijini.

Katikati ya miaka ya 1970, Tanzania ilikumbwa na changamoto kubwa za 
kimaendeleo. Kwa upande mmoja, utekelezaji wa sera za Ujamaa kwa lengo la 
kujenga uchumi unaojitegemea kupitia uhamasishaji wa vijiji na kilimo kilichohodhiwa 

miundombinu na uzalishaji mdogo kwenye sekta ya kilimo, hali iliyosababisha 
vijiji vingi kushindwa kujiendeleza na kusababisha uhaba mkubwa wa chakula. 
Kwa upande mwingine, kuporomoka kwa mapato ya mauzo ya nje yatokanayo na 
mazao ya biashara kama vile kahawa, pamba na mkonge, kuliifanya nchi ianze 
kutegemea zaidi mikopo ya kigeni.

Aidha, katika kipindi hiki, Tanzania ilikumbwa na mdororo mkubwa wa kiuchumi 
uliosababishwa na kuyumba kwa uchumi wa dunia, na vita vya Kagera dhidi ya 
utawala wa kifashisti wa nduli Idi Amin nchini Uganda (1978 –1979). Vita hiyo 
iliongeza mzigo kwenye bajeti ya Taifa, ambapo Serikali ililazimika kuelekeza 
rasilimali nyingi kwenye sekta ya ulinzi badala ya maendeleo. Wakati huo huo, 
mgogoro wa mafuta wa dunia katika miaka ya 1970 ulisababisha kupanda kwa 

kuongezeka sambamba na kupungua kwa akiba ya fedha za kigeni, hali iliyofanya 
uchumi kuzidi kuzorota.

Wakati ikiendelea kukabiliana na hali hiyo, Tanzania ilishinikizwa kutekeleza 

ya miaka ya 1980, yalifanyika mabadiliko makubwa ambapo Tanzania ililazimika 
kuingia kwenye mfumo wa soko huria. Katika mazingira haya, mashirika ya umma 
yalibinafsishwa, hatua zikachukuliwa kuweka mazingira bora zaidi ya ukuaji 
wa sekta binafsi na kupunguza usimamizi wa serikali katika uchumi. Mageuzi 
haya yalibadili kwa kiasi kikubwa mwelekeo wa kiuchumi na ikawa mwanzo wa 
kujifungamanisha na mifumo ya soko huria. Pamoja na hatua hizi kuonekana 
kama ndiyo ingekuwa dawa ya matatizo ya kiuchumi ya wakati huo, zilijitokeza 
changamoto nyingine nyingi za kijamii na kiuchumi.

Mabadiliko yaliyofanyika katika sera za uchumi yaliambatana na mageuzi ya 
kisiasa, ikiwa ni pamoja na kurejea kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 
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1992, na hivyo kufungua ukurasa mpya katika siasa za Tanzania. Jambo hili lilikuza 
demokrasia, ushirikishwaji wa kisiasa wa wananchi na kuimarisha asasi za kiraia. 
Juhudi hizi ziliweka msingi wa kuhamasisha ushiriki mkubwa zaidi wa wananchi 
katika masuala ya utawala.     

Katika medani za kimataifa, Tanzania imekuwa nguzo muhimu ya harakati za 
ukombozi wa Bara la Afrika, ikijulikana kwa kuhimiza na kuchangia kuwepo kwa 
amani, utulivu na mshikamano wa kikanda. Chini ya uongozi mahiri wa Mwalimu 
Julius K. Nyerere, Tanzania ilitoa hifadhi na mafunzo kwa wapigania uhuru 
waliopambana dhidi ya ukoloni na ubaguzi wa rangi Kusini mwa Afrika. 

Kwa kuzingatia hadhi yake katika harakati za ukombozi, Tanzania imekuwa muhimili 
katika kuleta muafaka wa siasa za kikanda. Jiji la Dar es Salaam limekuwa kitovu 
na alama ya mshikamano baina ya nchi za Afrika, likiashiria jukumu muhimu la 
Tanzania katika mapambano dhidi ya ukoloni. Kadhalika, Tanzania imeendelea 
kuwa mshirika mkuu katika usuluhishi wa migogoro katika nchi jirani na kuchangia 
juhudi za ujenzi wa amani katika Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Pamoja na kuongoza harakati za ukombozi, Tanzania imekuwa mstari wa 
mbele katika kuimarisha ushirikiano wa kikanda, ikichangia kwa kiasi kikubwa 
kuanzishwa kwa jumuiya za kikanda kama Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika. Kupitia jumuiya hizi, 
Tanzania imeshiriki kukuza ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara na kuendeleza 

Kama mwanachama wa Umoja wa Afrika na mtetezi imara wa ushirikiano wa nchi 
zinazoendelea ulimwenguni (South-South Cooperation), Tanzania imekuwa mstari 
wa mbele kutatua migogoro, kutetea haki za binadamu na kuchangia maendeleo 
endelevu. Ukarimu wake wa kuwahifadhi mamilioni ya wakimbizi unaakisi azma 
yake isiyoyumba ya kuendeleza utulivu wa kikanda, ustawi wa pamoja na 
mustakabali endelevu kwa Afrika.

Dira ya  Taifa ya Maendeleo 2025
Katika kujiwekea mipango thabiti ya maendeleo, mwaka 2000 Tanzania ilizindua 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, ambayo ililenga kulijenga taifa kuwa nchi ya 
kipato cha kati. Maeneo ya kipaumbele yalikuwa ni kilimo cha kisasa, viwanda, 
miundombinu na teknolojia. Dira 2025 imeleta mabadiliko makubwa katika maisha 
ya watu, ukuaji wa uchumi, na utawala, huku kukiwa na ongezeko la ushiriki wa 
wanawake katika siasa na uchumi.

Tangu kuzinduliwa mwaka 2000, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 imekuwa 
nyenzo muhimu katika kusukuma mbele maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini 
Tanzania. Msingi wa mafanikio haya umejengwa juu ya misingi ya amani, utulivu 
na umoja wa kitaifa, hali iliyowezesha utekelezaji wa sera, kuvutia uwekezaji, na 
kuimarisha mshikamano wa kitaifa.
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Katika nyanja za kiuchumi, Tanzania ilidumisha kasi ya ukuaji endelevu, 
ambapo pato halisi la taifa liliongezeka kwa wastani wa asilimia 6.2 kwa mwaka 
kati ya mwaka 2000 na 2024. Mfumuko wa bei ulidhibitiwa na kuendelea kubaki 
ndani ya lengo la tarakimu moja, hatua iliyosaidia kuleta utulivu wa uchumi na 
kuongeza uwezo wa wananchi kumudu gharama za maisha. Wakati huohuo, pato 

hadi dola 1,277, mwaka 2023. Vilevile, kiwango cha umasikini uliokithiri kilipungua 
kutoka asilimia 36 mwaka 2000 hadi asilimia 26 mwaka 2024. Mafanikio haya 

Julai 2020. 

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni: kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi 
kutoka miaka 51 mwaka 2000 hadi miaka 68 mwaka 2024; kupungua kwa vifo 
vinavyotokana na uzazi kutoka 750 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2000 hadi 

asilimia 79.9 vijijini na asilimia 94 mijini mwaka 2024. Katika elimu, uandikishaji wa 

kubwa la wanaojiunga na elimu ya sekondari. Aidha, jitihada za kupambana na 
rushwa zimeimarika, na ukuaji wa sekta ya viwanda umechangia kuongezeka kwa 
mauzo ya bidhaa nje ya nchi kutoka dola milioni 43.1 mwaka 2000 hadi dola bilioni 
1.4 mwaka 2024. Kwa ujumla, utekelezaji wa Dira 2025 umeimarisha msingi wa 
maendeleo ya watu, uchumi wa taifa na mwelekeo wa ustawi jumuishi unaozingatia 
maslahi ya Watanzania wote. 

Hata hivyo, pamoja na mafanikio hayo, Tanzania haikufanikisha kikamilifu malengo 

wa pato la mtu mmoja wa dola za Marekani 3,000 kwa mwaka. Vilevile, licha 
ya ukuaji wa uchumi wa kiwango cha kuridhisha, maendeleo hayakujumuisha 
ipasavyo wananchi wote, wala kuleta manufaa kwa usawa. Kasi ya ukuaji 
wa uchumi haikwenda sambamba na matarajio ya kupunguza umasikini kwa 
kiwango kilichohitajika. Idadi kubwa ya wananchi, hususan wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu, bado wameendelea kujikimu kupitia sekta isiyo rasmi, hali 
inayowakosesha fursa stahiki za kiuchumi na kijamii. 

ikiwa ni pamoja na mdororo wa uchumi wa dunia mwaka 2008; migogoro ya 
kisiasa na kiuchumi katika mataifa mbalimbali; athari za mabadiliko ya tabianchi; 
janga la UVIKO 19; na mabadiliko ya sera za nchi washirika wa maendeleo. Aidha, 
mabadiliko ya mara kwa mara ya sera na miundo ya taasisi yalichangia ukosefu 

miradi ya maendeleo. Changamoto nyingine ni pamoja na uhaba wa fedha kwa ajili 
ya kugharamia utekelezaji wa Dira; na kutokuwepo kwa mpango elekezi wa muda 
mrefu kwa miaka kumi ya awali ya utekelezaji wa Dira 2025. Sababu nyingine 
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ni pamoja na: elimu na ujuzi usiokidhi mahitaji ya soko la ajira; kutokutumia 
kikamilifu fursa za maendeleo ya sayansi na teknolojia katika shughuli za kijamii 
na kiuchumi; miundombinu duni na mipangomiji isiyokidhi mahitaji; utegemezi wa 
vyanzo vya nishati visivyo na uhakika; na kasi ndogo ya ukuaji wa sekta ya kilimo 
ambayo imeendelea kukua chini ya asilimia 4, hali iliyoathiri jitihada za kupunguza 
umasikini wa watu waishio vijijini kwa kiwango stahiki.

Dira 2025 inatarajiwa kukamilika rasmi mwezi Juni 2026. Kufuatia ukomo huu na 
mabadiliko ya kasi ya kiuchumi na kijamii duniani, na maendeleo ya kiteknolojia, 
kuna haja ya kuandaa Dira mpya ya Taifa ya Maendeleo itakayoendeleza mafanikio 
ya Dira 2025 na itakayoendana na mabadiliko ili kutoa mwelekeo wa maendeleo 
ya nchi. Kwa kuzingatia masharti ya Kifungu cha 6(2)(b) cha Sheria ya Tume ya 
Mipango ya Mwaka 2023, Tume ya Taifa ya Mipango inawajibika kuandaa dira ya 
taifa ya maendeleo pamoja na mipango ya maendeleo ya muda mrefu, ya kati na 
ya muda mfupi, na pia kuhakikisha usimamizi wa utekelezaji wake kwa ufanisi.

Tanzania ya Mwaka 2050

ustawi na diplomasia barani Afrika na duniani, ikichochewa na rasilimali zake, 
miundombinu imara na nguvukazi mahiri na yenye motisha. Inatarajiwa kuwa 
nchi yenye kipato cha kati ngazi ya juu, ikiwa na pato la taifa lenye thamani ya 
dola za Marekani trilioni moja na wastani wa pato la mtu mmoja lenye thamani ya 
dola za Marekani 7,000 kwa mwaka. Uchumi wake utakuwa shindani na mseto, 
unaotegemea viwanda na ukichagizwa na nguvukazi yenye maarifa na ujuzi.

Ili kufanikisha Dira hii, yanahitajika mabadiliko ya haraka na ya kina, yakiwemo 
mazingira wezeshi ya uwekezaji na biashara, kilimo chenye tija zaidi, umeme wa 
uhakika, kuendeleza ujenzi mkubwa zaidi wa miundombinu ya kisasa, nguvukazi 

ipo katika eneo la kimkakati na ina nafasi nzuri ya kuwa kitovu cha biashara ya 

mwa nchi zenye amani na utulivu barani Afrika, ikiwa na uzoefu wa kujenga umoja 
wa kitaifa na maelewano bila kujali tofauti za kidini, kisiasa, kikabila, kijinsia au 
kikanda.

Katika muktadha huu, dhamira kuu ni kujenga taifa lenye nguvukazi iliyoelimika, 
yenye ujuzi na maono, ambayo itafanikisha maendeleo endelevu. Nguvukazi hii 
itajengwa katika misingi ya ubunifu, ujasiriamali na uwajibikaji. Kwa kutambua 
kwamba wanawake na vijana ni sehemu kubwa ya idadi ya watu na ni nguzo 
muhimu katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, Dira 2050 inaweka kipaumbele 
cha ushiriki wa makundi haya katika maendeleo, kwa kutumia vipaji, uwezo na ari 
yao katika kufanikisha ukuaji wa kiuchumi na maendeleo jumuishi.
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Sekta binafsi ina nafasi kubwa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, hivyo 
Dira 2050 inalenga kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini kwa 
kuiwezesha sekta hiyo kuwa imara na shirikishi ili kuendeleza uvumbuzi, ubunifu 
na ukuaji endelevu. Dira hii pia inalenga kufanya mabadiliko na mageuzi makubwa 
katika sekta binafsi huku ikitoa fursa sawa za kiuchumi kwa wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu. Kwa kuzingatia mafanikio na uzoefu uliopatikana kutoka Dira 
2025, Dira 2050 inalenga kuiwezesha Tanzania kutumia rasilimali zake kikamilifu 
ili kujiletea maendeleo na hivyo kuwa taifa lenye nguvu kiuchumi barani Afrika na 
kwingineko.

kupitia utekelezaji wa sera yake ya mambo ya nje, hususan masuala ya ulinzi, 
usalama na amani. Kama mpatanishi wa kuaminika na kupitia ushiriki wake 
katika michakato ya amani katika Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika na Jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania itaimarisha ushawishi 
wake wa kidiplomasia na kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi. Dhamira yake ya 
kudumisha amani itachochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kuvutia uwekezaji 
wa kimataifa na kuchangia ustawi wa maendeleo ya Bara la Afrika na dunia kwa 
ujumla.

Kuelekea mwaka 2050, Tanzania itakumbana na mabadiliko makubwa ya kijamii, 
kiuchumi na kimazingira. Mabadiliko hayo ni pamoja na ongezeko la kasi ya ukuaji 
wa miji, mabadiliko ya muundo wa idadi ya watu kwa mujibu wa rika, athari za 
mabadiliko ya tabianchi, kuibuka kwa teknolojia bunifu zinazobadili kwa haraka 
mazingira ya maisha na biashara, pamoja na mivutano ya kijiopolitiki katika ngazi 
ya kimataifa. Mabadiliko haya yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa mwelekeo wa 
maendeleo ya taifa. 

Mabadiliko katika muundo wa idadi ya watu kiumri yataleta changamoto mbili kuu, 
kwa upande mmoja, kuongezeka kwa idadi ya wazee kutasababisha upungufu wa 
nguvukazi; kwa upande mwingine, idadi kubwa ya vijana itaongeza mahitaji ya ajira 
mpya. Kwa kuwa Tanzania ina idadi kubwa ya vijana, na ikizingatiwa mchango wao 
katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kuna haja ya kuweka mikakati madhubuti 
ya kuwaendeleza na kutumia ipasavyo rasilimali hiyo.

Kutokana na ukuaji miji na maendeleo ya kiteknolojia, Tanzania itahitaji ubunifu 
wa hali ya juu ili kujenga ujuzi, kuwa na mipango miji endelevu na matumizi sahihi 
ya teknolojia. Mivutano ya kijiopolitiki itakayotokana na utaifa na kugombania 
rasilimali, itachagiza kuwepo kwa mfumo mpya wa kujenga amani na ushirikiano wa 
kimataifa. Hivyo, itakuwa muhimu kuimarisha uhusiano kati ya nchi zilizoendelea 
na zinazoendelea, pamoja na kuendeleza ushirikiano wa kikanda katika masuala 
ya kiuchumi, kama vile jumuiya iliyoanzishwa na nchi za Brazili, Urusi, India, China, 
na Afrika ya Kusini (BRICS).
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Wakati huo huo, usalama mitandaoni utakuwa hatarini kutokana na ongezeko la 
matumizi ya akili unde na upotoshaji wa taarifa mitandaoni. Hali hii itaongeza tabaka 
jipya la changamoto, na hivyo itahitajika mikakati thabiti ya kuweka uwiano kati ya 
ulinzi wa maslahi ya nchi na matumizi ya fursa chanya zitokanazo na mageuzi ya 
kasi ya kiteknolojia. Pamoja na changamoto hizi zitakazokuwa na taathira kwa 
maendeleo ya jamii, itakuwa ni fursa ya pekee ya kuachana na mitindo kazi ya 
zamani ili kuzingatia teknolojia za kijani na kuanzisha biashara, viwanda na sekta 
mpya shindani. 

Tanzania itakuwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na changamoto zozote za 
kimaendeleo, kwa kuweka mipango himilivu, kuwa na mikakati ya kuangalia 
mbele na kufanya mabadiliko makubwa ya kimtazamo. Itaweza pia kutumia fursa 
zitakazojitokeza kuchochea maendeleo endelevu jumuishi na yenye usawa. 
Vilevile, Tanzania itanufaika na nguvukazi ya vijana na utajiri wake wa asili, huku 
ikitumia nyenzo hizo kuchangia malengo endelevu ya dunia na kukuza ustawi wa 
nchi.
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2.   DIRA

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 inaanzisha safari ya mabadiliko makubwa, ili 

wa kujitegemea. Msingi wa Dira hii ni maendeleo ya watu yanayochochewa na 
uchumi imara, wenye ushindani na kipato cha juu, ili kuinua viwango vya maisha 

kitovu cha viwanda katika ukanda wa mashariki na kusini mwa Afrika, ikiwa na 
uchumi jumuishi na shindani, unaostahimili misukosuko. Taifa hili litakuwa na 
nguvukazi yenye ujuzi wa hali ya juu, jamii inayothamini na kuhifadhi mazingira, 
inayozingatia misingi ya usawa wa kijamii, ustawi kwa wote na maendeleo endelevu 
kwa vizazi vya sasa na vijavyo. 

Dira 2050 hii imejengwa juu ya msingi wa historia ya maendeleo ya taifa katika 
miongo iliyopita, sambamba na mafanikio yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa 
Dira 2025, hususan katika mapambano dhidi ya umaskini, maradhi na ujinga. 
Mafanikio haya yameweka msingi thabiti wa kuandaa mwelekeo wa baadaye wa 
maendeleo ya nchi, kwa kuzingatia mahitaji na fursa mbalimbali. Kwa kuzingatia 

na maendeleo ya sayansi na teknolojia, hususan teknolojia bunifu zinazoleta 
mabadiliko ya haraka, Dira 2050 inaweka mikakati thabiti ya mageuzi ya kiuchumi 
na kijamii. Lengo ni kuifanya Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa viwanda, yenye 

moja, na wastani wa pato la mtu mmoja lenye thamani ya dola za Marekani 7,000 
kwa mwaka. 

Dira 2050 inalenga kuwa na jamii yenye mshikamano na utangamano ambayo 
watu wake wanaishi kwa haki, amani na kuheshimiana. Dira hii pia inalenga kuwa 
na  wananchi wenye maarifa na ujuzi unaohitajika katika karne ya 21, ili waweze 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za maendeleo, wakijitegemea na kuboresha 
maisha yao. 

Dira 2050 inaweka dhamira ya kujenga uhimilivu wa taifa, kama msingi wa 
kukabiliana na mabadiliko yanayotokea duniani, na kufanikisha maendeleo 
endelevu. Miji na miji midogo inayochipukia inakuwa kwa kasi ambayo haijawahi 
kushuhudiwa. Ukuaji huo  unatoa fursa za kukuza uchumi na kuboresha hali ya 
maisha. Hata hivyo, ukuaji huu unahitaji mipango madhubuti, jumuishi na shirikishi, 
inayowiana kati ya maendeleo ya mijini na vijijini huku ikizingatia uhifadhi wa 
mazingira. 

Dira hii imeweka msisitizo mahsusi wa kuimarisha haki za binadamu, usawa wa 
kijinsia, na kuwawezesha vijana pamoja na watu wenye ulemavu. Masuala haya 
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yanaakisi misingi ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ni nguzo 
muhimu katika kufanikisha malengo ya maendeleo jumuishi na endelevu. Aidha, 
Dira inaweka azma ya Tanzania kuendelea kuwa mshirika mwaminifu, mwenye 
mchango chanya katika majukwaa ya maendeleo ya kikanda na dunia kwa ujumla.

2.1. Misingi ya Dira
Dira 2050 inaongozwa na misingi ifuatayo:

1. Demokrasia, Haki na Uhuru

Kila mtu anafurahia uhuru, ulinzi wa maisha yake na haki zote za 
msingi zilizowekwa kikatiba, zinazosimamiwa na mahakama zilizo huru, 
zinazozingatia makundi yote ya jamii wakiwemo wanawake, vijana, watu 
wenye ulemavu na wazee.

2. Utu

Kila mtu anastahili kuheshimiwa na kuthaminiwa utu wake, kulindwa na 
kuhakikishiwa faragha yake.

3. Amani na Umoja

Kila mtu anadumisha amani, umoja na mshikamano kama msingi wa 
maendeleo, anathamini na kulinda Muungano wetu kama tunu ya taifa, 
ambapo watu wote wanaheshimiana, na kuchangia katika kufanikisha 
malengo ya pamoja ya kitaifa.

4. Utajiri na Rasilimali Asilia

Haki ya nchi kumiliki kikamilifu na kutumia utajiri na rasilimali zake kwa 
manufaa ya Taifa na ustawi wa wananchi wake.

5. Utamaduni na Maadili ya Taifa 

  Taifa linalohifadhi, kukuza na kulinda maadili na tamaduni chanya kwa 
lengo la kuimarisha umoja na utambulisho wa kitaifa kwa manufaa ya 
vizazi vya sasa na vijavyo.
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2.2. Malengo na Shabaha

Lengo Na. 1: Uchumi wa kipato cha kati ngazi ya juu, ulio mseto, himilivu, 
jumuishi na shindani. 

Shabaha

1.
trilioni moja, na wastani wa pato la mtu mmoja lenye thamani ya dola za 
Marekani 7,000 kwa mwaka.

2. Kutokomeza umaskini uliokithiri kwa makundi yote.

3. Kuwa mzalishaji mkuu wa chakula barani Afrika na miongoni mwa nchi 
kumi bora duniani.

Lengo Na. 2: Maisha bora na ustawi kwa wote.

Shabaha

1.  Mtanzania anaishi kwa wastani wa miaka 75, akifurahia maisha bora na 
afya njema.

2.  Watoto wote wa kike na wa kiume wanapata malezi na makuzi bora ya 

3.  Kutokomeza vifo vya wajawazito, watoto wachanga na watoto wenye umri 
wa chini ya miaka mitano.

4. Huduma bora za afya kwa wote.

5. Mfumo bora na jumuishi wa elimu na mafunzo katika ngazi zote.

6.  Watoto wote wa kike na wa kiume wana fursa sawa za kupata elimu ya 
awali yenye kujenga msingi imara kwa ajili ya kujifunza na kujielimisha bila 
ukomo.

7.  Watanzania wote wanapata elimumsingi bora na angalau asilimia 25 
wanapata elimu ya juu.

8. Upatikanaji wa huduma jumuishi za hifadhi ya jamii kwa wote.

10.  Angalau asilimia 50 ya Watanzania wana ajira zenye staha katika sekta 
rasmi.
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mwaka wa 3,000 Kwh kwa kila mtu.

12.  Tanzania kuwa kinara barani Afrika na miongoni mwa nchi kumi bora 
duniani katika kupunguza pengo la kijinsia kwa angalau asilimia 85.

Lengo Na. 3: Taifa linalohifadhi na kutumia rasilimali za asili kwa ufanisi, 
uendelevu na tija, na linalostahimili mabadiliko ya tabianchi. 

Shabaha

1.  Kuwa na viwango vya juu vya uhifadhi wa mazingira na uhimilivu wa 
mabadiliko ya tabianchi na kuifanya Tanzania kuwa kati ya nchi kumi bora 
barani Afrika. 

Lengo Na. 4: Jamii yenye umahiri na ujuzi wa kutumia teknolojia za kidijitali 
katika kuchochea ubunifu na kuongeza ushindani wake kimataifa.

Shabaha

1.  Jamii yenye umahiri wa kidijitali, ambapo angalau asilimia 70 ya wananchi 
wanatumia TEHAMA.

2.  Zaidi ya asilimia 80 ya huduma za serikali zinapatikana kupitia mifumo ya 
kidijitali salama na jumuishi.  

2.3. Muundo wa Dira
Dira 2050 imejengwa juu ya msingi  wa utawala bora, amani, usalama na utulivu, 
unaotokana na mfumo imara wa kikatiba, utawala wa sheria na haki za binadamu. 
Tanzania imejizatiti kuboresha taasisi za kidemokrasia, kupambana na rushwa na 
kuhakikisha kunakuwa na uadilifu na uwajibikaji katika nyanja zote, zikiwemo sekta 
za umma na binafsi. Lengo ni kujenga utulivu unaohitajika katika kuvutia uwekezaji 
na kupata maendeleo ya muda mrefu. 

Dira ina nguzo kuu tatu - Uchumi Imara, Jumuishi, na Shindani; Uwezo wa Watu 
na Maendeleo ya Jamii; na Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko 
ya Tabianchi. Nguzo hizi zinatoa mwelekeo na nyenzo muhimu kwa utekelezaji wa 
vipaumbele vya maendeleo ya Tanzania kuelekea mwaka 2050.

Nguzo ya kwanza, Uchumi Imara, Jumuishi, na Shindani inalenga kuifanya 
Tanzania kuwa kinara wa uchumi katika Afrika mashariki na bara la Afrika kwa 

uendelevu wa sera za kifedha, kubuni vyanzo mbadala vya mapato na kuweka 
mazingira ya uwekezaji yanayotabirika. Hatua nyingine ni kukuza wajasiriamali wa 
ndani, kuboresha mazingira ya biashara, kuimarisha uwezo wa wadau wa sekta ya 
biashara na kukuza ushirikiano wa kikanda na kimataifa.
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Nguzo ya pili, Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii, inajikita katika kujenga 
jamii yenye afya, elimu bora na mshikamano. Vipaumbele vya nguzo hii ni elimu 
bora inayolingana na mahitaji ya kijamii na kiuchumi kwa wakati uliopo. Msisitizo 
wa pekee unahitajika kwenye masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati. 

yaliyoachwa nyuma, kukuza maadili na kuimarisha umoja wa kitaifa ni sehemu 
muhimu ya nguzo hii. 

Nguzo ya tatu, Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko ya 
Tabianchi, inalenga kuimarisha usimamizi na matumizi endelevu ya maliasili za 
taifa. Nguzo hii inalenga  pia kudhibiti uharibifu wa mazingira na  kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi, kuhifadhi bioanuai, ardhioevu na vyanzo vya maji, kudhibiti 
uchafuzi wa mazingira, usimamizi bora wa ardhi na uhimilivu wa mabadiliko ya 
tabianchi. Nguzo hii inakwenda sambamba na Malengo Endelevu ya Dunia na 
hivyo kuimarisha uongozi wa Tanzania katika kutetea uhifadhi wa mazingira.

Dira 2050 inabainisha maeneo matano ambayo ni vichocheo vya kuharakisha 

 utaifanya Tanzania kuwa kitovu cha 
biashara kikanda. Lengo hili litafanikiwa kwa kuboresha na kuunganisha 
miundombinu kama reli, bandari, anga na barabara ili kuongeza 

kuimarisha mifumo ya kisheria na kodi  na kuongeza weledi katika utoaji 
wa huduma.

 Nishati ya uhakika utachochea ustawi wa jamii na 
maendeleo ya kiuchumi kwa kutoa suluhisho la kuaminika na nafuu ili 
kuchochea ukuaji wa viwanda, na kuongeza tija.

Sayansi na Teknolojia yatasaidia kuongeza ufanisi na 
tija katika uzalishaji na kuchochea mabadiliko ya kijamii na kiuchumi. 
Hili litafanikiwa kwa kuwekeza kwenye uvumbuzi, hasa kwenye sekta 
muhimu kama vile kilimo, afya na viwanda.

 utachochea uvumbuzi na upatikanaji wa taarifa 
muhimu kwa ajili ya kufanya maamuzi sahihi na kwa maendeleo ya 
kisekta. Kipaumbele kitawekwa kwenye ushirikiano kati ya taasisi za 

kuongeza tija na maendeleo endelevu.

Mageuzi ya Kidijitali yatachochea matumizi ya teknolojia ili kuboresha 
utoaji wa huduma, kuimarisha utawala bora, na ukuaji wa uchumi, huku 
yakipanua wigo wa ushiriki wa wananchi katika shughuli za kimaendeleo.
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Kwa ujumla, Dira 2050 inatambua umuhimu wa sekta zenye uwezo mkubwa wa 

kipaumbele ili kukuza ajira, kuongeza mauzo ya nje na kuchochea ukuaji wa sekta 
nyingine, pamoja na kuchangia katika masoko ya ndani na nje. Baadhi ya sekta 
zenye fursa za kuleta mageuzi kuelekea 2050 ni kilimo, utalii, viwanda, ujenzi na 
mali isiyohamishika, madini, uchumi wa buluu, michezo na ubunifu, huduma za 
kifedha na sekta ya huduma. Mchoro ufuatao ni muhtasari wa muundo wa Dira 
2050.

Muundo wa Dira 2050
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3.   MSINGI  MKUU WA DIRA

Dira 2050 imejengwa juu ya msingi mkuu wa utawala bora, amani, usalama na 
utulivu. Msingi huu unajumuisha hatua muhimu za kuheshimu Katiba, utawala 
wa kidemokrasia, mgawanyo wa madaraka na utamaduni wa kisiasa unaokuza 
ushirikishwaji na umoja wa kitaifa. Dira 2050 inasisitiza utawala wa sheria, ulinzi 
wa haki na uhuru wa msingi, usalama wa watu, pamoja na uimara wa asasi za 
kiraia. Masuala yenye umuhimu wa kipekee ndani ya Dira hii ni utumishi wa umma 
wenye weledi, uhuru wa taasisi mbalimbali, usawa wa kijinsia, umoja wa kitaifa na  
usalama wa taifa na mipaka ya nchi. Msingi mkuu hausimami pekee yake bali uko 
mtambuka, unatoshelezana na nguzo, vichocheo na sekta za kimageuzi.  

Utawala wa sheria ambao ni kipengele muhimu cha utawala bora unakusudia 
kujenga jamii yenye usawa, uwajibikaji, haki na kuaminiana. Vilevile, unalenga 
kuhakikisha kwamba kunakuwa na uadilifu katika taasisi mbalimbali na uhuru na 
haki za msingi za jamii zinalindwa. Lengo jingine ni kuhakikisha kwamba rasilimali 
na huduma ambazo ni muhimu kwa maendeleo ya watu zinapatikana kwa usawa. 
Vilevile, utawala bora unalenga kuweka mazingira muafaka ya kuimarisha utulivu 
na uwajibikaji ili kuwa na uchumi imara, jumuishi na shindani. Pamoja na vipengele 
hivi, kuna umuhimu mkubwa wa kupambana na rushwa. Hivyo, masuala ya 
kipaumbele katika ajenda hii ni kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa, kujenga 
taasisi imara, kuweka mifumo madhubuti ya kisheria na kusimamia uwazi na 
uwajibikaji. 

Msingi mkuu wa Dira unasisitiza umuhimu wa jamii kuwa jumuishi na shirikishi, 
yenye amani na utulivu. Jamii tulivu hujengwa kupitia familia imara, jamii zenye 
mshikamano na utambulisho wa pamoja wa kitaifa. Jitihada za awali kabla na 
baada ya uhuru, za kuondoa tofauti za kikabila na kidini, zilistawisha umoja wa 
kitaifa, huku lugha ya Kiswahili ikiwa nyenzo madhubuti ya kuunganisha jamii. 
Hatua hizi zilikuza utamaduni wa kisiasa uliojenga misingi imara ya amani na 
utulivu, ambayo ni muhimu katika kutekeleza ajenda ya maendeleo. 

Kwa ujumla, msingi mkuu wa Dira 2050 unahakikisha kwamba maeneo yote ya Dira  
yanafungamana ili kuleta ufanisi. Dira inakusudia kuimarisha utawala bora, haki 
za binadamu, demokrasia na uwajibikaji, sambamba na juhudi za kukuza uwazi 
katika matumizi ya rasilimali za umma na kuendeleza uadilifu katika ngazi zote za 
utendaji. Kwa kuimarisha mifumo ya utawala bora, kuendeleza ushiriki jumuishi wa 
wananchi, na kulinda amani, Tanzania inaweka msingi imara wa kuelekea kwenye 
taifa lenye uthabiti, ustawi na usawa kwa wote.
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3.1 Maeneo ya Kipaumbele
3.1.1 Utawala Bora na Haki

Utawala bora ni mhimili wa taifa imara, jumuishi, na lenye ustawi. Unahakikisha 
kwamba kunakuwa na usimamizi wa wazi wa rasilimali za umma sambamba na 
kuweka mazingira yanayowawezesha wananchi kustawi kijamii, kiuchumi, kisiasa, na 
kiutamaduni. Jamii inayothamini utawala bora inaweka umuhimu kwenye uwajibikaji, 
mapambano dhidi ya rushwa, ulinzi wa haki za msingi za raia, na kuhakikisha fursa 
sawa kwa wote bila kujali tofauti za kijinsia, kiuchumi, kijamii au hali ya ulemavu. 
Katika muktadha huu, vyombo vya habari huru na vinavyojitegemea ni nyenzo 
muhimu katika kuhakikisha utawala bora na uwajibikaji.  Kadhalika, asasi za kiraia 
zina mchango muhimu katika kukuza demokrasia, kulinda haki za binadamu na 
kuchangia jitihada za kuboresha huduma za jamii.

Haki ina uhusiano wa karibu na utawala bora, hasa kwa kuzingatia mgawanyo sawa 
wa rasilimali na fursa mbalimbali za maendeleo. Haki inalinda maslahi ya wanajamii 
ambao wako katika mazingira tete, inakuza usawa na kuhakikisha utu na usalama wa 
kila mwananchi unalindwa. Ili kutimiza lengo la upatikanaji haki, yatahitajika mabadiliko 
makubwa, utashi wa kisiasa, na jamii yenye maarifa na dhamira ya kuwawajibisha 
viongozi wao. Utawala bora na haki pamoja zinaunda mazingira muafaka ya usawa 
na ustawi wa jamii.

Tanzania imepiga hatua kubwa katika kuboresha demokrasia na utawala bora. 
Mageuzi muhimu yaliyofanyika ni pamoja na kuimarisha uhuru wa mahakama, kukuza 
mfumo wa vyama vingi na kuwepo kwa chaguzi zilizo wazi, huru na kufanyika kwa 
vipindi vinavyofahamika. Mageuzi haya yameongeza uwazi wa kisiasa na uwajibikaji. 
Vilevile, juhudi zimefanyika kupambana na rushwa katika ngazi mbalimbali za utawala 
na kuboresha haki za binadamu. Maendeleo haya yameimarisha utulivu wa kisiasa 
na kuongeza imani ya wananchi kwa serikali.

Licha ya mafanikio haya, Tanzania bado inakabiliwa na changamoto kadhaa za 
kiutawala. Kwa mfano, vyombo vinavyohusika na utoaji wa haki bado vinakabiliwa 

katika kuwahudumia wananchi ipasavyo. Matumizi mabaya ya madaraka ya baadhi 
ya viongozi wa umma wanaokwenda kinyume na kuvuka mipaka yao ya kisheria 
yamekuwa mengi na ya kawaida.

Aidha, ushiriki wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu katika ngazi za maamuzi 
bado ni mdogo. Ukatili wa kijinsia na dhidi ya watoto umeenea kwingi, hata kwenye 
siasa. Japokuwa Serikali inaendelea kuchukua hatua za kukabiliana na rushwa katika 
sekta mbalimbali, hususan sekta ya umma, changamoto hii bado ipo na inaathiri kwa 
kiasi kikubwa juhudi za kukuza haki za kijamii na kufanikisha maendeleo jumuishi. 
Changamoto hizi  zinadhihirisha haja ya kuwa na mageuzi ya kina ili kuimarisha 
taasisi na mifumo ya kutoa huduma kwa nia ya kuleta maendeleo endelevu.
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a) Taifa la kidemokrasia linalozingatia utawala wa sheria, haki za binadamu 
na upatikanaji wa haki jamii.

b) Utawala unaozingatia uadilifu na unaoongoza mapambano dhidi ya 
rushwa kama msingi wa uwajibikaji, uwazi na haki.

c) Taasisi imara zinazofuata misingi ya usawa na haki, zinazotoa huduma 
kwa ufanisi bila upendeleo ili kujenga imani ya wananchi.

d) Uongozi wenye maono, unaowajibika na wenye kushirikisha jamii, 
hususan vijana, wanawake, wazee na watu wenye ulemavu katika 
maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa.

e) Mfumo madhubuti wa kikatiba na kisheria unaoakisi muafaka wa kitaifa, 
ili kuhakikisha kuwepo kwa haki na usawa.

f) Sekta ya habari inayofanya kazi kwa uhuru, uwazi na inayochochea  
uwajibikaji, uhuru wa kujieleza na upatikanaji sawa wa taarifa kama 
mhimili wa demokrasia hai.

g) Asasi za kiraia zenye uwezo na ufanisi, zinazochangia kwa umakini 
katika kuimarisha demokrasia, kukuza na kuthamini sauti za wananchi, 
na kuhakikisha uwajibikaji kwa maslahi ya Taifa.

h) Jamii salama na isiyo na unyanyasaji wa kijinsia na watoto, ambapo kila 
mtu, ikiwemo watu wenye ulemavu na wazee, yuko salama, ana furaha, 
anaheshimiwa na kuwezeshwa.

3.1.2 Serikali za Mitaa Imara na Zenye Ufanisi

malengo makuu ya Dira 2050 kwa kukuza ushirikishwaji, demokrasia na kuhakikisha 
kwamba sauti za jamii zinachangia katika kuchora ramani ya maendeleo ya taifa. 
Katika muktadha huu, serikali za mitaa zina umuhimu mkubwa kwani zinalenga 
kuhakikisha kuwa maamuzi, ukusanyaji na ugawaji wa rasilimali vinakwenda 
sambamba na mahitaji ya maeneo husika. Umuhimu wa serikali za mitaa unabainika 
zaidi katika kukuza umoja wa kitaifa, zinajenga daraja kati ya wananchi na serikali 
kuu. Vilevile, serikali za mitaa zina mchango mkubwa katika kuhakikisha kwamba 
sera za kitaifa na mahitaji ya jamii vinakwenda sambamba ili kuchochea maendeleo 
endelevu, jumuishi na yanayokabili changamoto zinazowakabili wananchi. Serikali 
za mitaa imara, zinakuza mapato, kuimarisha mifumo ya kodi, kukuza ushiriki wa 
jamii, kuboresha utoaji wa huduma na kuhimiza uwajibikaji. Hali hii itawezesha 
kuwepo kwa  mfumo wa utawala unaokidhi mahitaji ya wananchi na kukuza umoja 
wa jamii na taifa.
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Serikali za mitaa nchini Tanzania zimepitia mabadiliko mbalimbali kwa nyakati 
tofauti. Mnamo mwaka 1962, serikali ilifuta utawala wa kimila na kuanzisha serikali 
za mitaa, mamlaka za miji na halmashauri za wilaya. Mwaka 1972, mfumo wa 
serikali za mitaa nao ulifutwa na kuanzishwa kwa ugatuzi wa madaraka ambapo 

kukosekana kwa ushiriki wa wananchi kuliathiri utoaji wa maamuzi sahihi, na hivyo 
kushinikiza urejeshwaji tena wa mamlaka za miji mwaka 1978, na serikali za mitaa 
mwaka 1982 ili kuimarisha ushiriki wa wananchi na utoaji wa huduma. Mabadiliko 
mengine makubwa yalifanywa mwaka 1996 ili kuimarisha ushiriki wa wananchi, 
uwajibikaji na kuongeza makusanyo ya fedha.

Licha ya juhudi hizi, mfumo wa serikali za mitaa nchini Tanzania umekuwa na 
changamoto ya kukosekana sera zinazotabirika na hivyo kuathiri uendelevu 
wa taasisi hizo. Vilevile, serikali za mitaa zilikosa uhuru wa kufanya maamuzi, 
sambamba na kukabiliwa na uhaba wa watumishi, uwezo mdogo wa watendaji, 
utegemezi wa kifedha na vitendo vya rushwa. Hali iliyoathiri utawala bora na utoaji 
wa huduma kwa wananchi. 

a) Mamlaka za serikali za mitaa jumuishi, zinazojitegemea, zinazowajibika 
kwa wananchi na kuendeshwa bila rushwa.

b) Ushirikiano wa wazi na wenye tija kati ya serikali kuu na serikali za 
mitaa, unaohakikisha mgawanyo endelevu wa rasilimali na utoaji wa 
huduma bora kwa ufanisi.

c) Serikali za mitaa zinazoimarisha mshikamano wa kijamii na kuweka 
mazingira wezeshi kwa biashara na uwekezaji.

d) Ukuaji jumuishi na mgawanyo sawia wa rasilimali ili kukuza ustawi, 
kuongeza mshikamano na kasi ya utatuzi wa changamoto za kijamii.

e) Mfumo wa utumishi katika serikali za mitaa uliojikita kwenye misingi ya 
uadilifu na unaozingatia sifa na uwezo katika kuajiri na upandishaji vyeo 
ili kuendeleza weledi na ufanisi katika utoaji wa huduma.

3.1.3 Utumishi wa Umma Unaowajibika

Utumishi wa umma bora na unaowajibika ni msingi muhimu wa utawala bora 
katika kusimamia utekelezaji wa sera mbalimbali, utoaji wa huduma na uratibu 
wa mipango ya kitaifa. Kwa kutambua mchango wa utumishi wa umma katika 
ujenzi wa Taifa, Tanzania inaendeleza maboresho ya kimfumo ambayo yanalenga 
kuimarisha ufanisi, weledi na uwajibikaji. Maboresho haya ni pamoja na mifumo 
ya kupima utendaji kazi, mafunzo ya kujenga uwezo wa watumishi na matumizi ya 
teknolojia za kidijitali ili kurahisisha michakato ya utendaji kwa lengo la kuboresha 
huduma kwa wananchi. 
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Licha ya jitihada hizi, bado kuna mapungufu kadhaa yanayoikabili na kuiathiri 
sekta ya umma - uhaba wa wafanyakazi, ujuzi na uwezo mdogo katika utendaji. 
Desturi na utaratibu wa kuajiri watumishi wa umma bila ya kufuata misingi ya uwazi 
na weledi vinaathiri uwezo wa taasisi za umma katika kutoa huduma. Changamoto 

ya wananchi kwa Serikali.

Kuelekea mwaka 2050, utumishi wa umma unaowajibika, wenye weledi, uadilifu 
na unaozingatia misingi ya utawala bora utakuwa chachu ya maendeleo.

a) Utumishi wa umma unaofanya kazi kwa ufanisi, uwajibikaji, uadilifu, 
uwazi na wenye kupambana na rushwa ili kuhakikisha rasilimali za 
umma zinatumika kwa maendeleo na manufaa ya wote.

b) Utumishi wa umma unaozingatia viwango vya juu vya weledi, 
unaopatikana na kuendelezwa kwa kufuata misingi ya haki, umahiri na 
utendaji bora.

3.1.4 Amani, Usalama na Utulivu

Amani, usalama na utulivu ndiyo msingi utakaojenga taifa lenye mafanikio na 
umoja, litalokuza uchumi na kuwezesha mshikamano wa kijamii. Amani katika 
jamii inaanzia kwenye familia. Hii ni taasisi ya awali ambayo inapanda mbegu ya 
utamaduni wa amani na kustawisha maadili muhimu kama vile desturi, heshima, 
busara, utatuzi wa migogoro, na ushirikiano. Maadili haya yanapolelewa ndani ya 
familia, ndipo yanapoenea katika jamii pana na kuimarisha utangamano. Jamii 
zilizojengwa katika misingi hii zinakuwa na uwezo bora wa kusimamia migogoro 
kwa amani na kuzuia vurugu na machafuko. Aidha, familia imara ni msingi wa taifa 
lenye utulivu, usalama na amani. 

Kwa muda mrefu Tanzania imekuwa ikithamini umuhimu wa amani, usalama na 
utulivu, kama njia ya kukuza umoja wa kitaifa na nguvu ya ushirikiano wa kikanda 
na kimataifa. Tanzania imejizatiti kuimarisha utawala shirikishi wa ndani, kuheshimu 
haki za binadamu, na kuzingatia utawala wa sheria, na hivyo kuweka mazingira 
muafaka ya amani na maendeleo. Kikanda, Tanzania imekuwa mtetezi thabiti 
wa amani, ikichukua nafasi yake katika juhudi za upatanishi, misheni za kulinda 
amani, na kuhimiza mazungumzo ya amani na maridhiano katika ukanda wa 
Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kimataifa, michango yake katika operesheni 
za kulinda amani inadhihirisha dhamira yake ya kukuza amani na utulivu duniani.

Hata hivyo, matishio dhidi ya amani, usalama na utulivu wa Tanzania bado yapo. 
Kukosekana kwa usawa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi, migogoro ya 
ardhi, na ukosefu wa ajira kwa vijana vinaendelea kuwa tishio kwa usalama. Aidha, 
mivutano ya kijiopolitiki, mivutano ya kibiashara, na kuporomoka kwa mifumo ya 

a) Utumishi wa umma unaofanya kazi kwa ufanisi, uwajibikaji, uadilifu,
uwazi na wenye kupambana na rushwa ili kuhakikisha rasilimali za
umma ziin tatumikika kkwa maenddelleo na man fufaa ya wotte.

b) Utumishi wa umma unaozingatia viwango vya juu vya weledi,
unaopatikana na kuendelezwa kwa kufuata misingi ya haki, umahiri na 
tutenendadajiji bbororaa.
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kimataifa iliyokuwa ikiheshimu sheria, inaweza kuwa na taathira kwenye hali ya 
jumla ya usalama wa nchi. Ili kulinda usalama na utulivu, Tanzania inahitaji kuwa 
macho, kuhakikisha miundombinu yake ya ulinzi ina nguvu, huku ikijihusisha 
kikamilifu katika diplomasia, kuzuia migogoro, kujenga amani, na kukuza jitihada 
za maridhiano ya kikanda na kimataifa.

a) Muungano imara na thabiti unaoendeleza umoja wa kitaifa, amani, 
utulivu, na ustawi wa pamoja kwa wananchi wote kuanzia ngazi ya 
familia.

b) Taifa lenye uwezo wa kubaini na kuchukua hatua mapema dhidi ya 
matishio ya usalama na maslahi ya taifa, huku likiimarisha uhusiano wa 
kidiplomasia na kujenga ustahimilivu dhidi ya changamoto za ndani na 
za nje.

c) Taifa linalothamini na kulinda watu wake wote, wakiwemo watu wenye 
ulemavu, wazee na wanawake.

d) Taifa ambalo ni kielelezo cha amani na maelewano, likiwa na nafasi 
muhimu katika kuleta utulivu wa kikanda kupitia juhudi za ushirikiano na 
upatanishi, na kushiriki kikamilifu katika utatuzi wa migogoro.
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4.   NGUZO ZA DIRA 

la Tanzania kuwa taifa jumuishi lenye ustawi, haki na linalojitegemea. Nguzo 
ya kwanza inalenga kujenga  kwa 
kuboresha mazingira ya biashara na kuvutia uwekezaji ili kuendeleza ukuaji 
endelevu. Nguzo ya pili inajikita katika kujenga uwezo wa watu na maendeleo ya 

. Nguzo ya tatu inalenga uhifadhi endelevu wa rasilimali za asili za Tanzania, 
kwa kudhibiti uharibifu wa mazingira, kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, na 
kuhifadhi bioanuai, ardhioevu na vyanzo vya maji. Nguzo hizi zinafanya kazi kwa 
kutegemeana, zikiimarishwa na vichocheo na msingi mkuu wa dira. Aidha, nguzo 

muhimu kwa kufanikisha maendeleo ya kijamii, kiuchumi, uhifadhi wa mazingira 
na ushirikishaji wa kijamii. Sehemu zinazofuata zinaelezea kila nguzo kwa kina.



21

4.1. Nguzo ya Kwanza: Uchumi Imara, Jumuishi na Shindani
Uchumi imara, jumuishi na shindani ni moja ya nguzo kuu ya kujenga taifa lenye 
ustawi, kwani nguzo hii inafungua fursa za kiuchumi na hivyo kuweka mazingira 
ya kupunguza umaskini na kuboresha hali ya maisha ya wananchi wote. Uchumi 
imara utahakikisha kwamba maendeleo ya kiuchumi yanakuwa na taathira chanya 
kwa jamii na kuwanufaisha wananchi wote. Katika muktadha huu, Tanzania 
imeendelea kupiga hatua za kiuchumi, ambapo uchumi umeendelea kukua kwa 
wastani wa asilimia 6.2 kwa mwaka katika kipindi cha miongo miwili iliyopita.

Hata hivyo, ukuaji huu ambao umechangia utulivu wa uchumi-jumla, bado uko 
katika kiwango cha chini, ikilinganishwa na rasilimali za nchi, na maoteo ya kukua 
kwa asilimia 8, kama ilivyobashiriwa katika Dira 2025. Kutokana na hilo, uchumi 
haukuweza kupunguza umaskini kwa kiwango kikubwa. Badala yake, uchumi 
ulikosa sekta mseto za kuchochea ukuaji, uzalishaji ulikuwa mdogo, wigo wa 

mitikisiko ya ndani na nje.  Aidha, wananchi wengi, hususani wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu, wameendelea kubaki katika sekta isiyo rasmi. 

Ili kufanikisha malengo ya Dira 2050, ni lazima kujenga uchumi mseto, shirikishi, na 
shindani wa kimataifa. Uchumi huu utategemea rasilimali za ndani na kuendeshwa 
kwa misingi ya sera madhubuti na mifumo bora ya udhibiti inayochochea ukuaji 
wa biashara na ujasiriamali, kurasimisha sekta isiyo rasmi, na kuvutia uwekezaji 
mkubwa wa ndani na nje ya nchi.

Maeneo ya Kipaumbele
4.1.1 Uchumi-jumla Tulivu na Unaotabirika 

Utulivu na kutabirika kwa uchumi ni muhimu kwa kukuza uchumi imara na endelevu. 
Utulivu wa uchumi hupatikana pale ambapo viashiria muhimu vya kiuchumi 
vinakua katika uwiano mzuri, hususan mahitaji na uzalishaji wa ndani, mapato na 
matumizi ya serikali, pamoja na akiba na uwekezaji. Tanzania imeendelea kudhibiti 
mfumuko wa bei na viwango vya ubadilishaji wa fedha kwa ufanisi. Mfumuko wa 
bei umeendelea kubaki kwenye tarakimu moja kwa takriban muongo mmoja, huku 
thamani ya sarafu ikiendelea kuimarika.

Kutabirika kwa uchumi  kunapimwa kwa viashiria mbalimbali vinavyoakisi sera 
wezeshi za uchumi, sheria, kanuni za udhibiti, pamoja na mifumo ya usimamizi 
wa fedha na kodi. Hata hivyo, mabadiliko ya mara kwa mara ya sera za ndani na 
miundo ya taasisi yalichangia ukosefu wa utulivu katika miongozo ya serikali na 

kusababisha kutokuaminika kwa viashiria vya uchumi kwa ajili ya maamuzi ya 
biashara na uwekezaji. Kwa mantiki hiyo, kuna umuhimu wa kuwa na  mfumo 
madhubuti wa uchumi unaotabirika, sambamba na mgawanyo wa wazi wa 
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majukumu kati ya Serikali, kama kiongozi wa mabadiliko na sekta binafsi, kama 
kichocheo cha mabadiliko.

a) Mazingira tulivu ya kiuchumi yanayozingatia uwiano kati ya uzalishaji 
na mahitaji ya ndani, urari wa malipo, mapato na matumizi ya serikali 
pamoja na viwango vya akiba na uwekezaji.

b) Sera za uchumi zinazotabirika na kuzingatia uwazi, pamoja na mfumo 
thabiti wa kisheria, sera za kifedha na kodi, ili kuvutia uwekezaji endelevu 
wa ndani na nje.

4.1.2 Mfumo Endelevu wa Kibajeti 

Mfumo endelevu wa fedha unahusisha uwezo wa serikali kuendana na sera 
zake za matumizi, kodi na madeni kwa muda mrefu bila kuyumba. Mfumo huu 
ni msingi wa uchumi imara na shindani. Katika kipindi cha miongo miwili na nusu 
iliyopita, Tanzania imeendelea kuimarisha uwezo wake wa kifedha na kuboresha 
usimamizi wa matumizi kupitia mabadiliko kadhaa. Maboresho hayo ni pamoja 
na kupanua wigo wa kodi, kuimarisha ukusanyaji wa mapato, kutumia teknolojia 
za kidijitali, kuongeza uwazi katika utoaji wa huduma na kutoa elimu kwa walipa 
kodi. Pia  yanajumuisha uboreshaji wa mipango na bajeti, usimamizi wa matumizi 

ukitegemea vyanzo vichache vya mapato. Aidha, uwiano kati ya makusanyo 
ya kodi na pato la taifa ni asilimia 11.9 kwa mwaka 2022/23, ambayo ni ndogo 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 15.1 wa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara. 
Vilevile, sera za mapato kwa kiasi kikubwa zimejikita katika kukuza mapato kwa 
kuongeza viwango vya kodi kwa walipa kodi waliopo, badala ya kuwezesha ukuaji 
wa biashara ili kupanua wigo wa walipa kodi. Hali hii, pamoja na usimamizi duni 
wa kodi, imesababisha kuzorota kwa mahusiano kati ya walipa kodi na mamlaka 
za ukusanyaji kodi. 

Ukuaji wa matumizi ya Serikali umeongeza mahitaji ya mikopo na hivyo, kupunguza 
ukwasi wa sekta binafsi katika soko la fedha. Ingawa usimamizi wa matumizi ya 
Serikali umeimarika katika suala la uangalizi, bado haujaweka kipaumbele kwenye 
matumizi ya kimkakati na ufanisi. 

Usimamizi wa deni la taifa pia ni muhimu katika kuhakikisha uwiano mzuri wa 
mapato na matumizi ya fedha za Serikali unaotokana na mikakati madhubuti ya 
uwekezaji wa umma. Pamoja na kwamba deni la taifa limeendelea kuwa himilivu, 
kama inavyothibitishwa na taasisi za kimataifa za tathmini ya madeni, juhudi za 
dhati zinahitajika  katika kuimarisha uwezo wa kifedha na uimara wa uchumi.



23

a) Mfumo wa kodi wa haki na wenye ufanisi unaochochea ukuaji endelevu 
na ustawi wa muda mrefu kwa kuongeza uwiano kati ya kodi na pato la 
Taifa, huku ukichangia maendeleo endelevu.

b) Mfumo wa kodi unaotabirika na wa uwazi, unaohamasisha utii wa sheria 
na kurahisisha uanzishaji, usajili na ukuaji wa biashara ili kuongeza ajira 
na kuchochea ukuaji wa uchumi.

c) Usimamizi madhubuti wa deni la taifa unaohakikisha uhimilivu na 
mgawanyo bora  wa rasilimali katika maeneo ya kipaumbele ya 
maendeleo.

d) Matumizi ya fedha za umma yanayozingatia vipaumbele, thamani ya 
fedha na matokeo makubwa kiuchumi.

e) Uwiano mzuri wa matumizi ya Serikali baina ya uwekezaji wa miradi 
ya maendeleo na matumizi ya kawaida ili kuchochea maendeleo ya 
kiuchumi. 

4.1.3 Vyanzo Anuai na Bunifu vya Mapato

Uwezo wa kugharamia shughuli za maendeleo nchini unategemea ukusanyaji wa 
mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, mikopo ya ndani na nje, uwekezaji kutoka nje, 
na misaada rasmi ya maendeleo. Ingawa vyanzo hivi bado vinahitajika, ubunifu 
katika kutafuta vyanzo vipya vya mapato ni muhimu ili kupanua wigo wa mapato 
na kuongeza uwezo wa kugharamia shughuli za maendeleo. Miongoni mwa fursa 
zinazoweza kutumika ni ushirikiano wa ubia kati ya sekta ya umma na binafsi, 
masoko ya mitaji, misaada ya hiari, uwekezaji wa hisa binafsi, na mitaji ya ubia. 
Katika juhudi za kuongeza vyanzo vya mapato, Tanzania imetekeleza mipango 
mbalimbali ikiwemo kuanzishwa kwa soko la mitaji na mifumo wezeshi, kama vile 

Aidha, Serikali imeunda mifumo ya kitaasisi ya ubia kati ya sekta ya umma na 
binafsi ili kukuza ushirikiano kati ya sekta hizo.

Benki Kuu ya Tanzania imechangia kwa kiasi kikubwa katika maendeleo ya masoko 
ya fedha kwa kuimarisha mazingira wezeshi ya ukuaji wa masoko hayo. Hatua hizi 
zinajumuisha kuweka miundombinu thabiti ya masoko ya fedha, kutunga sheria 
muafaka na kuwezesha matumizi bunifu ya nyaraka za kifedha katika masoko ya 
fedha na mitaji. Moja ya mafanikio makubwa ya juhudi hizi ni ongezeko kubwa la 
miamala ya fedha kwa njia ya simu. Vilevile, Serikali imeweka mazingira wezeshi ya 
kikodi ili kuvutia uwekezaji katika masoko ya fedha, ikiwa ni pamoja na kupunguza 
kodi ya makampuni, kuondoa kodi kwenye gharama za uorodheshaji wa awali 
wa hisa, pamoja na kufuta ushuru wa stempu na kodi ya faida ya mtaji kwenye 
biashara ya uwekezaji wa hisa.
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Pamoja na jitihada hizi, bado kuna uelewa mdogo kuhusu dhana ya ubia kati ya 

viwango vya kuridhisha. Soko la fedha limejikita katika uwekezaji wa dhamana 
za serikali, ambazo hutoa faida kubwa bila ya hasara. Hali hii inasababisha sekta 
muhimu kama vile kilimo, biashara ndogo na za kati, nishati na utalii kukabiliwa na 
changamoto ya kupata mitaji katika soko la fedha.

Kwa kuendelea na mageuzi haya na kuandaa mikakati mipya, Tanzania ina 
nafasi ya kuimarisha mfumo wake wa upatikanaji wa mitaji ili kukidhi mahitaji ya 
uchumi unaokua na kuhakikisha ustawi wa muda mrefu. Hatua hiyo inajumuisha 
kuendeleza masoko ya fedha na mitaji, pamoja na kukuza uelewa na kuhamasisha 
utekelezaji wa miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na binafsi, ili kuwezesha 
ukuaji endelevu na ongezeko la uwekezaji. 

a) Taifa linalotumia kwa ufanisi ushirikiano wa ubia kati ya sekta za umma 
na binafsi ili kuleta mabadiliko na kuharakisha maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

b) Soko la fedha linaloongozwa kwa uwazi na ufanisi kwa kuzingatia kanuni 
na taratibu zinazofanikisha shughuli zake bila upotoshaji na linalotoa 
fursa sawia za upatikanaji wa rasilimali.

c) Soko madhubuti la mitaji linalofanya kazi kwa uwazi, lenye vyanzo bunifu 
na mbadala vya fedha, ili kuhakikisha upatikanaji wa taarifa sahihi, za 
kuaminika na za ubora wa hali ya juu kwa wadau wote.

d) Ubunifu na uvumbuzi unaochochea ukuaji na ustahimilivu wa sekta za 
uzalishaji ili kuziwezesha kupata mikopo ya kibiashara na kujiendesha 
kwa ufanisi.

e) Mfumo jumuishi wa kifedha unaoongozwa na sera na mikakati ya 
uwezeshaji wa wananchi wote, huku ukiweka mkazo maalum kwa 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

f) Jamii inayothamini ujasiriamali na yenye wajasiriamali wenye uthubutu 
na usimamizi bora wa biashara kwa ukuaji endelevu na urithi wa mali 
kwa vizazi vijavyo.

g) Mfumo thabiti wa kusaidia kampuni zinazochipukia ambao 
unaziunganisha na taasisi za mitaji na uwekezaji ili kuongeza uwezo 
wao katika ubunifu, biashara na matumizi bora ya teknolojia za kidijitali.
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4.1.4 Mazingira Wezeshi ya Biashara na Uwekezaji

Uchumi imara na endelevu unategemea kuwepo kwa mazingira mazuri ya 
kufanya biashara. Mnamo mwaka 2018, Tanzania ilizindua Mpango Mkakati wa 
Mageuzi ya Sheria ya Kuboresha Mazingira ya Biashara Nchini. Mpango huu 
ulilenga kuimarisha ufanisi katika mifumo ya kisheria, kurahisisha mchakato wa 
usajili na usimamizi wa biashara na kuongeza uwazi na uwajibikaji. Vipaumbele 
vikuu vilikuwa ni kupitia upya sheria na kanuni, kupunguza kodi na ada zisizo na 
ufanisi, na kuboresha uwezo wa taasisi za udhibiti ili kuzifanya zijielekeze zaidi 
katika kuchangia ukuaji wa sekta ya biashara badala ya kuweka mkazo katika 
makusanyo ya mapato pekee.

Pamoja na juhudi hizo, changamoto mbalimbali zimeendelea kuyagubika mazingira 
ya biashara nchini, ikiwemo gharama na muda mkubwa wa usajili na ukosefu wa 
mitaji. Kikwazo kingine ni urasimu katika utendaji, jambo linaloongeza muda ambao 
wawekezaji wanachukua kukamilisha taratibu za awali za kuidhinisha biashara na 
uwekezaji. Aidha, uendeshaji wa biashara umeendelea kuwa na udhibiti uliokithiri, 
ukiathiri utaratibu wa kodi na mapato kwa bidhaa zenye thamani kubwa, migongano 
ya sera, sheria na kanuni, na kuwepo kwa muingiliano wa majukumu ya taasisi za 
udhibiti. Suala hili limezifanya biashara kubeba mzigo mkubwa wa kodi, ada na 
ongezeko la gharama kutokana na masharti mengi ya leseni, vyeti na vibali.

Ili kushughulikia changamoto hizi, ni lazima kujenga mazingira wezeshi ya 
kibiashara yatakayochochea ukuaji wa uchumi na kuvutia uwekezaji. Mageuzi 
haya yanapaswa kurahisisha taratibu, kupunguza vikwazo vya kisheria, kuondoa 
tozo zisizo na tija na kufungamanisha sera na taasisi ili kuimarisha mazingira ya 
biashara yenye ushindani na ufanisi.

Kwa ujumla, mapinduzi makubwa yanahitajika katika kuimarisha mazingira ya 
biashara na uwekezaji nchini, hususan katika kubadili sekta ya umma kutoka kuwa 
mdhibiti, kwenda kuwa mwezeshaji wa biashara na uwekezaji.

a) Kuwa moja kati ya nchi tatu zinazoongoza Afrika kwa kuvutia uwekezaji 
na urahisi wa kufanya biashara.

b) Kuwa na sera, sheria na kanuni wezeshi zinazopunguza udhibiti 
uliokithiri na zinazochochea ukuaji wa biashara za ndani pamoja na 
kuvutia uwekezaji wa ndani na nje.

c) Kuwa na mfumo imara wa kidijitali, unaoendeleza biashara zinazochipukia 
kupitia sera, ufadhili, mitaji na sheria zinazoharakisha ukuaji ili kuongeza 
ajira na kuimarisha uchumi.
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d) Kuwa na jamii yenye utamaduni wa kuweka akiba na uwekezaji kwa ajili 
ya kuendeleza biashara, kuongeza kipato na kuimarisha hali ya maisha.

e) Kuwa na sekta ya umma iliyoandaliwa kuwezesha na kufanikisha 
biashara na uwekezaji.

4.1.5 Sekta Binafsi Imara 

Sekta binafsi  ni muhimu katika kukuza uchumi imara, jumuishi na shindani. Kuwepo 
kwa biashara ndogo, za kati na kubwa zinazomilikiwa na wafanyabiashara wa ndani 
na wa kigeni, pamoja na mashirika ya umma ya kibiashara, kunaimarisha ushiriki 
wa nchi katika soko la kimataifa, kuchochea ubunifu, utulivu na ustahimilivu wa 
kiuchumi na kuhakikisha ukuaji endelevu wa biashara unaoendana na mabadiliko 
ya soko.

Katika kuimarisha sekta ya biashara nchini, mashirika ya kibiashara ya umma 
yamekuwa na mchango mkubwa, yakichochea ajira na ukuaji uchumi kupitia 

usimamizi dhaifu, mashirika mengi yameshindwa kujiendesha na kuleta manufaa 
yaliyotarajiwa. Katika kukabiliana na hali hii, katikati ya miaka ya 1980 hadi 
mwanzoni mwa miaka ya 1990, Tanzania ilifanya mabadiliko makubwa, ikilenga 
kubinafsisha mashirika haya, ikiwa ni sehemu ya mpango wa kuelekea kwenye 
uchumi wa soko.

Hata hivyo, mabadiliko haya hayakuweza kuyajengea uwezo mashirika ya umma 
ya kibiashara ili kuwa shindani katika soko huria. Mashirika haya yaliendelea 
kutegemea ruzuku kutoka Serikalini, hali iliyoyapa kinga dhidi ya ushindani wa 
moja kwa moja na kampuni binafsi. Hali hii imesababisha kudorora kwa uchumi 
na kupungua kwa ufanisi wa sekta binafsi katika kuchangia maendeleo ya taifa. 
Ili kujenga sekta imara ya biashara, kunahitajika mageuzi ya kisera, kiutawala na 
kiutendaji. Mageuzi haya yanapaswa kubainisha kwa uwazi maeneo ya kimkakati 
ya uwekezaji kwa mashirika ya umma ya kibiashara, sambamba na kufungua 
milango kwa sekta binafsi kushiriki kikamilifu katika maeneo mengine ya uchumi 
wa taifa kwa tija.

Kwa upande mwingine, sekta binafsi nchini inakabiliwa na changamoto kadhaa 
zinazozuia uwezo wake wa kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya taifa. 
Mojawapo ni umiliki wa sehemu kubwa ya sekta hiyo kudhibitiwa na kundi dogo 
la watu. Kwa muktadha huo,  uwezo wa sekta binafsi  kuchangia kwa ufanisi 
katika maendeleo ya taifa unakuwa mdogo. Changamoto nyingine ni kuwepo 
kwa mazingira ya kisheria yaliyogubikwa na utaratibu mgumu, ikiwa ni pamoja na 
mchakato wa usajili, mabadiliko sera yasiyotabirika  na mwingiliano wa taasisi za 
udhibiti, vimekuwa kikwazo kikubwa kwa ukuaji wa sekta binafsi nchini. 
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jitihada za kuvutia uwekezaji wa ndani na wa kigeni. Aidha, licha ya kuwepo kwa 
sera zinazolenga kuwawezesha wawekezaji wazawa, utekelezaji wake bado ni 

Aidha, sekta binafsi inakumbana na vikwazo katika upatikanaji wa mitaji, ikiwemo 
viwango vya juu vya riba, masharti magumu ya dhamana, na kutokuwepo kwa 
masoko ya mitaji yanayokidhi mahitaji, ambayo yanaathiri zaidi ukuaji wa biashara 
ndogo na za kati. Ukosefu wa miundombinu unazidisha changamoto hizi, ambapo 

za kidijitali vinakwamisha uzalishaji na ushindani. Aidha, ujuzi usiokidhi viwango 
kutokana na kutokuwepo kwa uwiano kati ya maarifa ya wahitimu na mahitaji 
halisi ya soko la ajira umesababisha pengo kubwa la nguvukazi yenye stadi stahiki 
zinazohitajika katika kuendesha uchumi wa kisasa. Wakati huo huo, utitiri wa kodi, 
usimamizi wa kodi usioridhisha, na kukua kwa sekta isiyo rasmi huathiri maendeleo 
ya sekta rasmi. Kukabiliana na changamoto hizi kwa pamoja ni hatua muhimu ya 
kufungua uwezo mkubwa wa sekta binafsi kuwa injini ya mabadiliko ya kweli ya 
kiuchumi nchini.

a) Mfumo wa uwekezaji unaobainisha maeneo ya uwekezaji kati ya 
mashirika ya umma ya kibiashara na sekta binafsi ili kuharakisha ukuaji 
wa uchumi na maendeleo endelevu.

b) Utumishi wa umma unaotambua umuhimu wa maendeleo ya sekta 
binafsi kwa kuweka mazingira wezeshi ya biashara na uwekezaji.

c) Sekta binafsi shindani, thabiti, jumuishi na inayowajibika, inayochangia 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

d) Mashirika ya  umma ya kibiashara yanayoendeshwa kwa uwazi na 
ushindani, yanayojitegemea na yenye kuleta faida, na yanayovutia 
uwekezaji huku yakishirikiana kikamilifu na sekta binafsi ili kukuza 
uchumi.

e) Sekta ya wajasiriamali wadogo na wa kati iliyoimarika, ya kisasa na 
iliyorasimishwa, ikifanya kazi sambamba na makampuni bunifu na 
shindani kimataifa, katika kuendeleza ukuaji wa uchumi na ustawi wa 
kijamii wa taifa. 
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4.1.6 Ushirikiano wa Kimkakati Kikanda na Kimataifa

Tanzania inatambulika kama kinara wa amani na usuluhishi tangu enzi za ukombozi 
wa nchi za kusini mwa Bara la Afrika na hivi karibuni katika utatuzi wa migogoro 
na ulinzi wa amani katika nchi za ukanda wa Maziwa Makuu. Tangu mwaka 
2001, sera ya mambo ya nje ya Tanzania imejikita katika diplomasia ya kiuchumi. 
Sera hii itafanikiwa zaidi iwapo Tanzania itapanua wigo na kutumia vyema nafasi 
yake kama taifa lenye ushawishi kwa kuziunganisha dhana za uchumi, siasa na 
utamaduni katika medani ya kimataifa ili kujiimarisha kiuchumi.

Katika kufanya hivyo, Tanzania itaimarisha nafasi na ushawishi wake katika 

Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Jumuiya ya Nchi za 
Mwambao wa Bahari ya Hindi, nchi za Maziwa Makuu, na Umoja wa Afrika. Lengo 
ni kuhakikisha kuwa sera za kikanda zinaakisi na kulinda maslahi ya kiuchumi 
ya taifa, kuendeleza biashara na uwekezaji, na kuimarisha mchango wake 
katika kudumisha usalama na utulivu wa kikanda. Mafanikio haya yatajengwa 
juu ya ushawishi wa Tanzania unaotokana na historia yake ya kuchangia amani 

katika eneo la kimkakati, na rasilimali asilia mbalimbali kama vile madini, bioanuai, 

itaendelea kuwa kiungo muhimu kati ya nchi za Afrika Mashariki, Kati na Kusini, 
sambamba na kujiunganisha kwa ufanisi na masoko mapya yanayoibuka barani 
Asia na Amerika ya Kusini.

Hali hii itaweza kuvutia uwekezaji kutoka nje, hususan katika sekta zinazotegemea 
rasilimali na zinazovutia uwekezaji, kuhamasisha uhamishaji wa teknolojia, kuvutia 

ushawishi wa Tanzania kwenye masuala muhimu ya kimataifa kama vile biashara, 
maendeleo endelevu, na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Pia, Tanzania 
inadhamiria kunufaika na watanzania waishio ughaibuni na raia wa nchi nyingine 
wenye asili ya Tanzania kama fursa ya kuongeza mapato, mitaji na kutumia ujuzi 
na teknolojia walionayo. 

Kwa kutumia urithi wake wa kiutamaduni wenye utajiri mkubwa, sekta ya sanaa, 
ubunifu na michezo inayokua kwa kasi, Kiswahili kama nyenzo ya diplomasia na 
lugha yenye manufaa ya kiuchumi inayopanuka na kutambulika kimataifa. Tanzania 
inatarajiwa kuongeza ushawishi wake na kuwa kivutio cha uwekezaji kutoka nje, 
kukuza utalii, na kuongeza ushirikiano katika kubadilishana maarifa na ujuzi.

Katika kufanikisha juhudi hizi, pia kuna umuhimu wa kuongeza umahiri wa lugha 
ya Kiingereza na lugha nyingine za kigeni ili kukuza weledi katika mawasiliano, 
kupanua fursa za Watanzania kimataifa, na kuimarisha ushindani wa Taifa katika 
medani za kimataifa.
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a) Taifa linaloenzi urithi wake wa kihistoria katika ukombozi wa Bara la 
Afrika na kutumia vyema fursa za mabadiliko ulimwenguni ili kuongeza 
ushawishi wake kidiplomasia.

b) Taifa linaloongoza katika kudumisha utulivu na amani barani Afrika 
na duniani kote, na kuchangia kikamilifu kulinda haki za binadamu na 
juhudi za kupambana na athari za uharibifu wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi huku likitetea ipasavyo maslahi ya bara la Afrika.

c) Ushirikiano wa kimkakati na nchi zilizoendelea na zinazoendelea 
kiuchumi unaolenga kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi, 
kwa lengo la kuvutia uwekezaji na maendeleo ya teknolojia.

d) Kuongeza ushawishi wa Tanzania kupitia nyanja za utamaduni kwa 
kukuza Kiswahili kama nyenzo ya kidiplomasia na lugha yenye manufaa 
ya kiuchumi katika ushirikiano wa uwili, kikanda na kimataifa. 

e) Jamii yenye uwezo wa kuwasiliana kwa lugha ya Kiingereza na lugha 
nyingine za kimataifa, inayoshiriki kikamilifu katika diplomasia ya 
kimataifa, biashara na ubunifu, ikichangia mustakabali mzuri wa Taifa.



30



31

4.2. Nguzo ya Pili: Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii

watu na jamii unajumuisha ujuzi, stadi za maisha, uhuru wa kuchagua na kufanya 
maamuzi, pamoja na fursa zilizopo zinazomwezesha kila mtu kuishi maisha bora. 
Katika kujenga uwezo huu, ni muhimu kuwekeza katika malezi bora na makuzi ya 
watoto, elimu bora na mafunzo, huduma bora za afya, pamoja na mifumo imara na 
endelevu ya hifadhi ya jamii. 

Dira 2050 inalenga kuimarisha uwezo wa watu na ustawi wa jamii, ikiwa na dhamira 
ya dhati katika kuleta usawa wa kijinsia kwa wote na kuwa na jamii jumuishi. Ili 

kutumia mbinu thabiti zikiambatana na kudumisha maadili mema, kujenga hulka 
ya kujiamini na kujifunza bila ukomo.

Sambamba na hayo, ni muhimu kujenga jamii imara na jumuishi, yenye umoja na 
mshikamano na iliyo sawa bila kujali tofauti za kijamii na kimaeneo, na kuhakikisha 
makundi mbalimbali, yakiwemo ya wanawake, watu wenye ulemavu, na wale 
wanaoishi katika mazingira magumu, yanapata fursa na huduma muhimu.

Kwa kuwekeza kimkakati katika kujenga uwezo wa watu, hususan kwa watoto na 
vijana ambao ndiyo idadi kubwa ya jamii, pamoja na kuwawezesha wanawake na 
watu wenye ulemavu, Tanzania inaweza kujenga mazingira ambamo wananchi 
wote wanastawi. Mtazamo huu utajenga mfumo shirikishi na wenye misingi ya 
maadili, kuimarisha nguvukazi yenye ujuzi na ari, na kuendeleza jamii yenye 
mshikamano, utamaduni, na usawa kwa wote. 

Maeneo ya Kipaumbele 
4.2.1 Jamii Iliyoelimika, yenye Ujuzi na Inayopenda Kujifunza

Elimu na ujuzi, kuanzia hatua za awali za malezi na makuzi ya mtoto, ni muhimu 

kutatua changamoto, na kuwa na utaalamu na umahiri katika nyanja mbalimbali za 
maisha. Malezi bora na makuzi ya mtoto, elimu, ujuzi, na kujifunza pasipo ukomo, 
humjengea mtu uwezo wa kuhimili mabadiliko, jambo ambalo ni muhimu kwa 
maendeleo ya kila mtu na Taifa kwa ujumla. Uwekezaji katika malezi na makuzi ya 
watoto pamoja na elimu bora ya awali ni nyenzo muhimu ya kuondoa umaskini, 
kuongeza ushiriki wa watu hususan wanawake katika uchumi na uongozi, 
kuchochea usawa wa kijinsia, na kuweka msingi thabiti wa maendeleo ya kielimu 
na kitaaluma kwa vizazi vijavyo.
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umri wa miaka minane ni muhimu, kwani asilimia 90 ya ukuaji wa ubongo wa 
mwanadamu hutokea katika umri huu, hususan katika miaka mitano ya kwanza. 
Umri huu ndio hujenga msingi imara wa ukuaji kimwili, kiakili, kihisia na kijamii, 
mambo ambayo ni muhimu kwa ajili ya kujiendeleza kielimu na kufanikiwa kimaisha.

Tanzania inalenga kuwa na mfumo wa elimu jumuishi unaoandaa wananchi kwa 
ujuzi na maarifa yanayohitajika katika uchumi wa kisasa na kimataifa. Ili kuwajengea 
watoto na vijana uwezo wa kuchangia maendeleo ya uchumi unaoendeshwa na 
mabadiliko ya kiteknolojia, ni muhimu kuweka mkazo katika stadi za sayansi, 
teknolojia, uhandisi, na hisabati, pamoja na ujuzi wa kina wa kidijitali. Vilevile, 
stadi za maisha, elimu ya ujasiriamali, na usimamizi wa fedha zinahitajika ili 
kuwaandaa watoto na vijana kwa dunia inayobadilika, ikiwemo kupunguza pengo 
la ujuzi na kuimarisha usawa wa kijinsia. Kupitia mfumo jumuishi wa elimu na 
mafunzo, Tanzania inakusudia kujenga nguvukazi yenye ujuzi, uthabiti, na uwezo 
wa kuchochea maendeleo ya taifa.

Sekta ya elimu nchini imepiga hatua kubwa ikishuhudia uwekezaji katika 
miundombinu ya kufundishia na kujifunzia, mafunzo ya ualimu, uboreshaji wa sera 
ya elimu na mafunzo na mitaala.

Licha ya mafanikio haya, ni muhumu kuendelea kuimarisha miundombinu ya 
kujifunzia na kufundishia sambamba na ongezeko la idadi ya wanafunzi. Aidha, ni 
muhimu kuendelea kuboresha mfumo wa elimu na mafunzo nchini ili kuendana na 
mabadiliko ya wakati ili kuwaandaa wahitimu kukabiliana na ushindani katika dunia 
inayobadilika kwa kasi.

a) Taifa ambalo kila mtoto anapata malezi na makuzi bora,  analindwa na 
anapata msingi imara wa kujifunza na wa maisha, kupitia vituo vya malezi 
na makuzi, pamoja na elimu bora na ya lazima ya awali, inayotolewa 
kupitia mfumo madhubuti na endelevu unaojitegemea.

b) Mfumo wa elimu na mafunzo bora, jumuishi, unaostahimili changamoto, 
wenye viwango vya ubora vinavyotambulika kimataifa, unaozalisha 
wahitimu wenye maarifa, ujuzi, na stadi za maisha pamoja na mtazamo 
chanya utakaowawezesha kuchangia katika maendeleo endelevu 
ya Taifa. Walimu na wakufunzi mahiri na wenye ari watakuwa nguzo 
muhimu katika mchakato wa ujifunzaji na ufundishaji.

c) Shule na taasisi za elimu salama na jumuishi zinazoweka kipaumbele 
kwenye ustawi na fursa sawa kwa watoto na vijana wote.

d) Wahitimu wenye ujuzi stahiki na uwezo wa kushindana na kufanikiwa 
katika soko la ajira kimataifa.
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e) Jamii bunifu na stahimilivu inayoongozwa na maarifa katika kuchochea 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

f) Jamii yenye elimu na maarifa ya fedha ambapo watu wana uwezo wa 
kufanya maamuzi sahihi juu ya matumizi ya fedha, kusimamia rasilimali 
kwa ufanisi na kuchangia katika ukuaji wa uchumi.

g) Jamii inayojifunza bila kikomo kwa lengo la kujenga uwezo wa kila 
Mtanzania kukabiliana na mabadiliko ya kiulimwengu. 

4.2.2 Jamii yenye Afya 

Jamii yenye afya ni ile ambamo watu wanapata ustawi wa kimwili, kiakili na 
kijamii, ili kujenga taifa la watu wenye uwezo. Aidha, jamii yenye afya inahusisha 
upatikanaji wa huduma bora za afya na  mtindo wa maisha unaozingatia misingi 
ya afya inayokubalika.

Tanzania imeendelea kujenga jamii yenye afya kwa kuimarisha sekta ya afya hasa 

na upatikanaji wa dawa na vifaa tiba, hususan katika maeneo ya vijijini. Aidha, 
kumekuwa na jitihada za ziada za kuongeza bajeti ya Serikali na kubuni mifumo ya 
bima ya afya kwa wote ili kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma za afya kwa 
gharama nafuu. Upatikanaji wa huduma za afya umeimarika ambapo kwa mujibu 
wa kipimo cha Afya kwa Wote cha Shirikia la Afya la Duniani, Tanzania imepanda 
kutoka alama 38 mwaka 2015 hadi 43 mwaka 2022.Aidha, programu zinazoendelea 
za kuzuia na kudhibiti magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza, magonjwa 
ya mlipuko, sambamba na kufuata utaratibu wa usimamizi wa huduma za afya 
ujulikanao kama “Afya Moja”, zinaakisi dhamira ya nchi katika kuboresha afya ya 
jamii.

Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo, kasi ya ongezeko la idadi ya watu ikiambatana 
na umaskini, athari za mabadiliko ya tabianchi, kuenea kwa magonjwa 
yasiyoambukiza na ya milipuko, vinaongeza changamoto kubwa katika sekta ya 
afya. Ili kukabiliana na changamoto hizi, ni muhimu kuimarisha sekta ya afya kwa 
kuongeza huduma za afya ya msingi, kwa lengo la kuhakikisha huduma bora za 
afya zinapatikana kwa wote na kwa gharama nafuu.

Maendeleo ya teknolojia ya kidijitali yanazidi kuboresha mfumo wa afya kwa njia za 
kisasa. Aidha, matumizi ya teknolojia yanarahisisha uchunguzi na matibabu kwa 

kwa muda mfupi. Dira 2050 inalenga kuhakikisha kila Mtanzania anapata huduma 
bora za afya kwa kuimarisha mifumo ya afya inayotumia teknolojia ili kutoa huduma 
zenye ubora, nafuu na zinazopatikana kwa wote.
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a) Kuwa na huduma bora za afya kwa wote, zenye mfumo wa uhakika 
na endelevu wa kugharamia na unaotoa kipaumbele kwa wanawake, 
watoto, vijana, wazee na watu wenye ulemavu.

b) Kuwa taifa la watu wenye ustahimilivu, na jamii iliyo tayari kuimarisha 
afya na kujikinga na maradhi kwa kuzingatia mtindo wa maisha 
unaowezesha kukabiliana na magonjwa ya milipuko, changamoto za 
afya na mabadiliko ya tabianchi.

c) Kuwa na jamii yenye afya ambapo kila mtu anapata huduma za afya 
kwa usawa na kwa gharama nafuu. 

d) Kuwa na jamii ambayo kila mtu anastawi kutokana na lishe bora na 
analindwa dhidi ya bidhaa zenye madhara.

e) Kuwa kitovu cha kikanda katika uzalishaji wa bidhaa bora za afya na 
lishe, ili kuhakikisha bidhaa hizi zinapatikana kwa wingi na kwa gharama 
nafuu.

f) Kuwa kitovu cha huduma bobezi za afya, zinazokidhi mahitaji ya ndani 
na nje ya nchi na kuvutia utalii wa kimatibabu.

g) Kuwa na mfumo wa afya unaotumia teknolojia za kisasa kama vile akili 
unde katika kung’amua na kudhibiti maradhi kwenye vinasaba.

h) Kuwa na elimu na huduma bora za afya ya uzazi kwa wote.

i) Kuwa taifa ambalo hakuna mwanamke anayepoteza maisha wakati wa 
kujifungua na kila mtoto anayezaliwa anaishi na kustawi. 

4.2.3 Hifadhi ya Jamii

Hifadhi ya jamii ni muhimu kwa maendeleo ya Taifa. Ina lengo la kuhakikisha 
ustawi na usalama wa kijamii kwa watu na familia kutokana na hali mbalimbali 
kama vile uzee, ugonjwa, ajali au ukosefu wa ajira. Hifadhi ya jamii ina mchango 
muhimu hususan katika kupunguza pengo la usawa na kuboresha maisha ya watu. 
Mfumo wa hifadhi ya jamii unajumuisha jitihada za Serikali na wadau wengine ili 
kudhibiti, kusimamia na kupunguza hatari zinazoweza kutishia ustawi wa watu, 
kaya na jamii. Kwa muda mrefu jamii ya Tanzania kama zilivyo jamii nyingine za 
Kiafrika zimekuwa na utamaduni wa asili wa kutoa huduma kwa wazee, watu 
wenye mahitaji muhimu kupitia familia au jumuiya. Hivyo, utamaduni huu unaweza 
kuendelea kutumika pamoja na mifumo ya kisasa ya hifadhi ya jamii ambayo 
itaweza kuwa jumuishi na endelevu. 
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Tanzania imepiga hatua kubwa katika hifadhi ya jamii jumuishi na usawa wa 
kijinsia kwa kuanzisha mikakati inayolenga kupunguza umaskini na kuboresha 
ustawi wa makundi yaliyosahaulika katika mifumo mingi ya kijamii wakiwemo 
wazee na watu wenye ulemavu. Serikali imeendelea kuchukua hatua madhubuti 
katika kujumuisha sekta isiyo rasmi katika mfumo wa hifadhi ya jamii, ikitambua 
umuhimu wa sekta hii kwa uchumi wa nchi. Hatua hizi zinalenga kuongeza faida za 
hifadhi ya jamii kwa wafanyakazi waliopo katika sekta isiyo rasmi ili kuwajumuisha 
na kuchangia kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii. Vilevile, Serikali imejumuisha 
wananchi wasio na ajira kwa kuanzisha programu za kuwezesha makundi yasiyo 
na uwezo, zikiwemo kaya maskini, watu wenye ulemavu, wazee, wazazi wasio na 
uwezo wa kujikimu na watoto wenye mahitaji maalum.

Mfumo huu pia unahusisha uchangiaji wa lazima kwa watu wenye ajira ambapo 
mwajiri na mfanyakazi huchangia mfuko wa hifadhi ya jamii ambao husaidia 
usalama wa kipato kwa wanufaika baada ya kustaafu au nyakati za kutokuwa na 
shughuli za kiuchumi.

Licha ya mafanikio haya, wananchi wengi hususan walio kwenye sekta isiyo 
rasmi na waishio vijijini bado hawajaunganishwa na hifadhi ya jamii. Pia, ukosefu 
wa rasilimali fedha unazuia uendelevu wa mifumo isiyohitaji michango ya moja 
kwa moja, pamoja na changamoto za kiutawala na uelewa mdogo kwa umma 

Dira 2050 inalenga kuanzisha na kuimarisha mfumo jumuishi wa hifadhi ya jamii 

wote. Kuimarisha programu zinazozingatia ustawi wa mtoto na hifadhi ya jamii 
kutahakikisha kwamba makundi yenye uhitaji, yakiwemo ya watoto, wazee, na watu 
wenye ulemavu, yanapata msaada stahiki. Aidha, mifumo ya kisheria itaimarishwa 
ili kutokomeza ukatili, ubaguzi na ajira kwa watoto, sambamba na kuhamasisha 
mifumo jumuishi inayoheshimu utu na usawa. Kwa kutumia teknolojia za kidijitali 
na ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi, Tanzania itajenga mfumo wa 
hifadhi ya jamii ulio thabiti, jumuishi na endelevu.

a) Taifa ambalo kila mtu hususan wanawake, watu wenye ulemavu na 
wazee wananufaika na mifumo ya hifadhi ya jamii iliyo thabiti, bunifu na 
endelevu. 

b) Jamii salama dhidi ya ajira kwa watoto, ukatili, na ubaguzi, ambapo kila 
mtoto analelewa katika mazingira salama, yenye malezi bora na fursa 
za maendeleo ili aweze kustawi kikamilifu.
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c) Jamii ambayo makundi maalum na yenye uhitaji yameunganishwa  
kupitia mifuko  maalum ya hifadhi ya jamii inayohakikisha  kuwepo 
kwa usalama wa kipato, upatikanaji wa huduma muhimu, na fursa za 
uwezeshaji kiuchumi.

d) Taifa linalolinda kikamilifu maslahi ya watu wenye ulemavu kwa 
kuhakikisha upatikanaji sawia wa miundombinu, huduma na fursa.

e) Jamii inayoundwa na familia imara ambazo zinawajibika na kushirikiana 
katika kuimarisha uadilifu, maadili na ustawi wa kila mtu.

4.2.4 Makazi Bora ya Gharama Nafuu

Makazi bora ya gharama nafuu ni muhimu kwa maendeleo ya kijamii, kiuchumi 
na mazingira. Ujenzi wa makazi bora ni pamoja na kuunganisha miundombinu 

miundombinu ya maji taka na taka ngumu, na utunzaji wa mazingira. Makazi bora 
yanasaidia katika kuchangia usalama, utulivu na ukuaji wa uchumi.

Makazi mijini yameendelea kukua kwa kasi, yakichochewa na ongezeko la idadi 
ya watu wanaohama kutoka vijijini kwenda mijini kwa ajili ya kutafuta fursa za 

ya asilimia 50 ya Watanzania wataishi mijini. Ongezeko hilo la idadi ya watu mijini 

hazitachukuliwa. 

Katika kukabiliana na changamoto hizi, ni muhimu kuwekeza katika maboresho ya 
miundombinu ya makazi na mipango miji. Muhimu pia ni ujenzi wa makazi nafuu 

miji inayokua kwa kasi. Aidha, msisitizo umewekwa katika maendeleo endelevu ya 
makazi, kupitia dhana ya “Miji ya Kijani na ya Kisasa” inayojumuisha matumizi ya 

Makazi katika maeneo ya vijijini yanajumuisha nyumba za asili, ambapo nyingi 
hujengwa kwa udongo, miti au matofali ya udongo. Ni idadi ndogo tu ya nyumba 
hujengwa kwa matofali ya saruji au mawe na kuezekwa kwa mabati. Kuboresha 
makazi na huduma za kijamii vijijini ikiwa ni pamoja na ujenzi wa nyumba bora, 

hivyo kupunguza wimbi la wakazi wa vijijini kwenda mijini. 

Dira 2050 inalenga kujenga makazi bora na ya gharama nafuu ili kuwa na taifa 
endelevu na lenye mafanikio kupitia mipango jumuishi ya kukuza uchumi, uvumbuzi 
wa kiteknolojia, uhifadhi wa mazingira na ustawi wa jamii.

c) Jamii ambayo makundi maalum na yenye uhitaji yameunganishwa 
kukupipititiaa mimifufukoko mmaaaalulumm yaya hhififadadhihi yyaa jajamimiii ininayayohohakakikikisishaha kkuwuwepepoo 
kwa usalama wa kipato, upatikanaji wa huduma muhimu, na fursa za
uwezeshhajiji kkiiu hchumii.

d) Taifa linalolinda kikamilifu maslahi ya watu wenye ulemavu kwa 
kuhakikisha upatikanaji sawia wa miundombinu, huduma na fursa.

e) Jamii inayoundwa na familia imara ambazo zinawajibika na kushirikiana
katika kuimarisha uadilifu, maadili na ustawi wa kila mtu.
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a) Taifa ambalo kila mtu ana makazi bora na nafuu yanayochochea jamii 
endelevu  mijini na vijijini.

b) Taifa lenye uwiano mzuri na jumuishi wa maendeleo kati ya miji, vijiji na 
kanda. 

c) Miji endelevu ya kisasa na ya kijani inayochochea maisha yenye ustawi 
kwa wote, wakiwemo watu wenye ulemavu.

d)

ya jamii.

e)
mbadala, ukipunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa, kulinda mazingira, 
na kuhakikisha upatikanaji wa nishati endelevu kwa sekta zote za jamii.

f)

4.2.5 Nguvukazi yenye Ujuzi na Ari 

yenye kujituma na yenye ubunifu inayotokana na mazingira ya kazi salama na 
yenye motisha.

Tanzania imeendeleza rasilimali watu kwa kuwekeza  kwenye upatikanaji wa  elimu 
bora na ujuzi, lishe, huduma za afya na hifadhi ya jamii. Pamoja na hayo, bado 
kuna changamoto kadhaa katika ubora wa nguvukazi. Kiwango hicho cha ubora wa 
nguvukazi ya Taifa ni 0.39 tu kwa mujibu wa Kipimo cha Rasilimali watu, ambacho ni 
chini ya wastani wa nchi za kusini mwa Jangwa la Sahara cha 0.4. Hii inamaanisha 

uzalishaji wakiwa watu wazima. Hali hii inaashiria changamoto kubwa katika mifumo 
ya afya na elimu. Changamoto nyingine ni kutoshabihiana kwa ujuzi wa nguvukazi 
na mahitaji halisi ya soko la ajira. Aidha, kasi ya ongezeko la idadi ya watu, hususan 
kutokana na uzazi, inasababisha utegemezi mkubwa, na hivyo kuwa mzigo mzito 
kwa uchumi na huduma za kijamii. Idadi kubwa ya wategemezi inazidisha shinikizo 
katika mifumo ya elimu na afya, jambo linalosababisha upungufu katika rasilimali 

upatikanaji wa fursa za kiuchumi. Changamoto nyingine ni ukosefu mkubwa wa 
ajira miongoni mwa vijana, kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia na uhaba wa fursa 
kwa watu wenye ulemavu.
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Kuelekea mwaka 2050, Taifa litahitaji nguvukazi yenye uwezo na ujuzi mseto, 

tamaduni mbalimbali na kushirikiana na wengine, pamoja na kutumia teknolojia 
za kisasa. Ili kwenda sambamba na mabadiliko haya, ni muhimu kuwa na uwezo 
wa kufanya kazi kwa ufanisi na kubadilika kulingana na maendeleo ya teknolojia. 
Jitihada hizi zitajenga nguvukazi imara, bunifu, na inayoweza kuhimili mabadiliko, 
na hivyo kuweza kushindana katika soko la ajira la kimataifa ambalo msingi wake 
ni teknolojia. Aidha, uwekezaji wa kimkakati katika elimu na afya ya uzazi, hasa 
kwa vijana, wanawake na wasichana, ni muhimu kwa maendeleo endelevu. Kwa 
kukuza uwezo huu, tunaweza kuunda nguvukazi imara na yenye ubunifu na ujuzi 
anuwai, inayowawezesha watu kustawi katika mazingira ya kazi yanayoendeshwa 
kwa kiasi kikubwa na teknolojia.

a) Nguvukazi mahiri na yenye ujuzi, inayotumia teknolojia, inayoweza 
kuhimili mabadiliko na kuchochea ubunifu na ushindani katika masoko 
ya ndani na ya kimataifa.

b) Taifa linalovutia, kukuza, na kuhifadhi vipaji na utaalamu miongoni mwa 
raia na wageni, ili kujenga rasilimali watu kwa lengo la kuharakisha 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

c) Idadi ya watu ambayo uchumi unaweza kuhimili, ili kuwa na maisha 
bora kwa kila mtu.

d) Jamii yenye uwazi, inayothamini kujifunza kutoka kwa wengine, na 
inayokuza ushindani katika soko la ajira ili kujenga nguvukazi yenye 
ujuzi, tija, na ubunifu.

e) Nguvukazi yenye motisha na ari, inayofanya kazi kwa bidii, uadilifu na 
maadili ili kuchochea kasi ya maendeleo.

4.2.6 Jamii yenye Umoja, Mshikamano na Inayowajibika

Umoja, mshikamano na uwajibikaji ni nguzo muhimu katika kutatua changamoto 
zinazoikabili jamii na kuleta maendeleo kwa pamoja, na hivyo kuharakisha 
maendeleo ya taifa. Hali hii inajitokeza pale ambapo wananchi wanashirikiana kwa 
dhati, bila kutenganishwa na tofauti za kijinsia, kidini au kikabila, na kila mmoja 
akiwa na jukumu lake katika kujenga taifa. Umoja unaleta nguvu, mshikamano 
huimarisha ushirikiano, na uwajibikaji unahakikisha kila mmoja anatekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi na uadilifu. 

Tanzania inaendelea kujenga taifa lenye umoja, mshikamano na uwajibikaji, 
ambapo lugha ya Kiswahili imekuwa na nafasi kubwa katika kuhamasisha umoja 
na ushirikishwaji wa wananchi. Kama lugha ya Taifa, Kiswahili kimeunganisha 
makabila zaidi ya 120, kimeimarisha umoja na utambulisho wa kitaifa, na 
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kimeendelea kuwa msingi muhimu katika kukuza maendeleo ya kijamii, kisiasa, 
kiutamaduni na kukuza ushawishi wa kikanda.

Vilevile, katika kuendelea kujenga jamii yenye ushirikiano, mshikamano na 
uwajibikaji, Tanzania imeweka mkazo mkubwa katika elimu ya uraia ili kuimarisha 
utamaduni wa uwajibikaji na uzalendo, pamoja na kuongeza miradi ya jamii ili 
kuchochea ushiriki na kujenga dhana ya umiliki wa shughuli za maendeleo. Aidha, 
jitihada za Taifa katika kuendeleza michezo na shughuli za kiutamaduni tangu umri 
mdogo zinachochea uzalendo na mshikamano wa kijamii. Juhudi hizi zinatoa fursa 
kwa vijana kuendeleza vipaji vyao na kujivunia utambulisho wa taifa.

Licha ya jitihada hizi, bado kuna dhana iliyojengeka katika jamii ya kutegemea 

jukumu la ushiriki wa wananchi. Changamoto nyingine sugu ni kutokuthamini muda 
kama rasilimali muhimu kwa ajili ya maendeleo, pamoja na ukosefu wa utunzaji 
bora wa mazingira. 

a) Taifa lenye umoja, mshikamano na linaloendeleza na kutumia kikamilifu 
vipaji vya watu wake katika sanaa, ubunifu, michezo, na burudani kama 
kielelezo cha utambulisho wake.

b) Raia wanaowajibika, wenye maadili na uzalendo na ambao wanashiriki 
kikamilifu katika shughuli za maendeleo ya kijamii.

c)
mali adhimu na adimu, zinazopaswa kutumiwa kwa uadilifu ili kuchagiza 
maendeleo ya mtu mmoja mmoja na jamii kwa ujumla kwa faida ya 
kizazi cha leo na vizazi vijavyo.
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4.3  Nguzo ya Tatu: Uhifadhi wa Mazingira na Ustahimilivu wa 
Mabadiliko ya Tabianchi

Uhifadhi wa mazingira na ustahimilivu wa mabadiliko ya tabianchi ni muhimu katika 

bioanuai zilizopo katika mifumo mbalimbali ya ikolojia, kama vile  misitu, uoto wa 
savana, mito na fukwe za bahari, hivyo kuifanya nchi kuwa eneo muhimu sana la 
bioanuai duniani. Aidha, Tanzania ina ardhi yenye rutuba, rasilimali za baharini 
na fukwe, mito na maziwa, ambayo huchangia katika maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi. Usimamizi madhubuti wa maliasili huwezesha uhifadhi endelevu wa 
mazingira, ambao ni muhimu katika kuendeleza huduma na manufaa kwa rasilimali 
zenyewe na watu.

matumizi endelevu ya rasilimali hizi na usimamizi wake madhubuti ni muhimu. 
Uhifadhi wa mazingira unahusisha ulinzi wa bioanuai, usimamizi endelevu wa 
rasilimali maji, ardhioevu, matumizi sahihi ya ardhi na udhibiti wa uchafuzi wa 
mazingira. Mabadiliko ya tabianchi yanayodhihirishwa na ongezeko la joto, hali 
ya hewa isiyotabirika, na majanga yanayotokea mara kwa mara, yanatishia 
maendeleo endelevu ya nchi. Madhara ya mabadiliko ya tabianchi ni pamoja na 
vipindi virefu vya ukame, mafuriko, na kupotea kwa bioanuai, ambayo moja kwa 
moja yanaathiri sekta zinazotegemea hali ya hewa katika uzalishaji, kama vile 
kilimo, uvuvi, maji na misitu. 

Kukabiliana na changamoto hizi kunahitaji juhudi za pamoja katika kujenga 
ustahimilivu wa jamii ili ziweze kuendana na mabadiliko ya tabianchi na mazingira. 
Hatua muhimu ni pamoja na kuongeza uelewa wa jamii kuhusu athari za mabadiliko 
ya tabianchi, kuhamasisha matumizi bora ya rasilimali, na kuimarisha mikakati ya 
uhifadhi wa mazingira. Kwa kufanya hivyo, Tanzania italinda mazingira, kuendeleza 
uchumi na kuhakikisha ustawi wa wananchi wake kwa kizazi cha sasa na vizazi 
vijavyo.

Nguzo hii inalenga kuifanya Tanzania kuwa nchi inayothamini, kulinda na kutumia 
rasimali zake za asili kwa uendelevu, kuhifadhi mazingira na kuwa na ustahimilivu 
wa kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabianchi. Kwa kuwa na mikakati 
madhuburi ya kulinda mifumo ya ikolojia na kukuza ustahimilivu, Tanzania itakuwa 
ni nchi yenye maisha bora, usawa, na ustawi kwa watu wake na urithi wake wa 
asili.
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Maeneo ya Kipaumbele
4.3.1 Uhifadhi wa Bioanuai

Tanzania inajivunia kuwa na bioanuai ya kipekee, ikijumuisha uoto wa asili wa 
misitu, mikoko na nyasi, wanyamapori, na makazi ya viumbe hai wa majini. 
Vilevile, Tanzania ni nchi yenye aina mbalimbali za mimea na wanyamapori wa 
kipekee, ambao ni sehemu muhimu ya urithi wa asili ambao unachochea utoaji 
wa huduma muhimu kwa mazingira na jamii. Utajiri huu wa asili unalindwa kupitia 
maeneo ya uhifadhi kama vile hifadhi za taifa na misitu, mapori ya akiba, mapori 
tengefu, hifadhi ya bahari, na hifadhi za wanyamapori za jamii, ambazo ni mahsusi 
kwa ulinzi wa bioanuai na kuruhusu matumizi endelevu kwa manufaa ya jamii na 
Taifa kwa ujumla. Eneo la hifadhi linalolindwa kisheria ni takriban asilimia 32 ya 
ardhi yote, ambalo ni muhimu kwa uhifadhi wa bioanuai, kudhibiti hewa ukaa, 
na kupunguza uchafuzi wa mazingira, sambamba na kutunza rutuba kwa ajili 
ya ustawi wa watu na Taifa. Hii inachangia kwa kiasi kikubwa kulinda mazingira, 
kukuza kilimo endelevu, na kuhakikisha usalama wa chakula na maji kwa vizazi 
vijavyo.  

Rasilimali hizi ni muhimu kwa uchumi, hususan katika sekta ya utalii wa wanyamapori 
na fukwe, ambayo inachangia takriban asilimia 25 ya mapato ya fedha za kigeni na 
kutoa mchango mkubwa katika pato la taifa na kuongeza ajira. Rasilimali za misitu 
zinachangia asilimia 2.5 ya pato la taifa na asilimia 5.9 ya biashara ya kimataifa. 
Hata hivyo, rasilimali hizi zinakumbwa na tishio kubwa linalotokana na kuongezeka 
kwa shughuli za watu, kama vile upanuzi wa miji na maeneo ya kilimo na ufugaji, 
uharibifu wa misitu, uwindaji na biashara haramu ya nyara za wanyamapori hasa 
meno ya tembo, pembe za faru na nyamapori. Changamoto nyingine ni kuenea 
kwa viumbe vamizi na mmomonyoko wa ardhi. Mambo haya yanachangia kwa 
kiasi kikubwa kupotea kwa bioanuai, na hivyo kuhitaji juhudi za haraka za uhifadhi 
na usimamizi endelevu ili kuhakikisha rasilimali hizi zinatunzwa kwa manufaa ya 
vizazi vijavyo. 

Katika kuhifadhi rasilimali hizi, Tanzania imekuwa na sera, sheria, mikakati na 
kanuni zinazoweka kipaumbele ushirikishwaji katika ngazi zote, kuanzia ngazi 
ya jamii hadi jumuiya ya kimataifa. Vipaumbele hivi vinakwenda sambamba na 
makubaliano ya kimataifa kuhusu uhifadhi wa bioanuai, kulinda urithi, na kuchangia 
juhudi za uhifadhi. Uhifadhi wa bioanuai kwa miaka 25 ijayo na kuendelea unahitaji 
mikakati endelevu ya kukabiliana na hatari hizi na nyingine zinazojitokeza, pamoja 
na kuimarisha mipango ya uhifadhi kwa ajili ya uendelevu wa bioanuai kwa vizazi 
vijavyo. 
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a) Kuwa miongoni mwa nchi mahiri  katika uhifadhi wa bioanuai, yenye 
mifumo bora ya ikolojia, ambapo aina mbalimbali za viumbe hai zinastawi 
katika makazi yao ya asili.

b) Taifa kinara kwa matumizi endelevu ya bioanuai kwa manufaa ya ustawi 
wa  jamii na maendeleo ya kiuchumi kwa kizazi cha sasa na kijacho.

c) Taifa linalokokotoa vyema thamani ya rasilimali za bioanuai na maliasili 
za nchi ili zitumike kikamilifu kuchangia katika pato la taifa na maendeleo 
ya jamii. 

4.3.2 Uhifadhi wa Ardhioevu na Vyanzo vya Maji

Rasilimali maji na ardhioevu ni muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kwani 
zinachangia katika kilimo, mifugo, uzalishaji wa umeme na matumizi majumbani 
na viwandani. Pia, zinasaidia kuhifadhi bioanuai na kudhibiti mmomonyoko wa 
ardhi. Ardhioevu zina uwezo wa kuhifadhi maji ya mvua kwa kuyatoa polepole 
kwenye mifumo ya mito, hivyo kudhibiti mzunguko wa maji, kupunguza mafuriko, 
na kuhakikisha upatikanaji wa maji wakati wa kiangazi. Tanzania ina takriban 
hekta milioni 2.7 za eneo lenye mito ya kudumu na ya msimu, ambayo imesambaa 
sehemu kubwa ya nchi. Asilimia 37 hadi 45 ya uzalishaji wa nishati ya umeme 
hutokana na maji. Aidha, idadi kubwa ya watu inategemea kuwepo kwa ardhioevu 
na maji kwa ajili ya shughuli za kijamii na kiuchumi kama vile kilimo na ufugaji. 

Pamoja na umuhimu mkubwa wa maji na ardhioevu, rasilimali hizi zinakabiliwa 
na changamoto kubwa kutokana na uvamizi na kuongezeka kwa shughuli za 
kimaendeleo. Ardhioevu zinapungua kila siku kwa sababu ya kuongezeka kwa 
mahitaji ya maeneo ya kilimo na makazi. Kwa mfano, kukauka kwa ardhioevu 
ya Ihefu kumekuwa na athari kubwa kwa bonde la Usangu, Mto Ruaha, Hifadhi 

vyanzo vya kuzalisha umeme wa maji katika mabwawa ya Mtera, Kidatu, na Julius 
Nyerere, jambo linaloweza kuathiri uzalishaji wa umeme na mifumo ya maisha 
inayotegemea maji katika maeneo hayo.

maji kutokana na ongezeko la idadi ya watu, shughuli za kiuchumi na mabadiliko 
ya tabianchi. Ingawa mwaka 2022, upatikanaji wa maji nchini ulikuwa mita za 
ujazo 2,105 kwa mtu, ambayo ni zaidi ya kiwango cha wastani cha dunia cha 
mita za ujazo 1,700, upatikanaji wa maji kwa matumizi ya binadamu unaendelea 
kupungua. Hali hii inasababishwa na mvua zisizotabirika, uharibifu wa vyanzo vya 
maji,  kuongezeka kwa mahitaji ya maji na usimamizi dhaifu wa rasilimali maji. 
Vilevile, Taifa linaendelea kukabiliwa na changamoto ya ubora wa maji kutokana 
na uchafuzi wa mazingira. Ili kujihakikishia maendeleo ya kijamii, kiuchumi na 
mazingira panahitajika usimamizi thabiti wa rasilimali maji na ardhioevu. 
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a) Ardhioevu bora zinazochangia ustawi wa watu, kukuza uchumi na kutoa 
huduma muhimu za kiikolojia.

b) Taifa lenye uhakika na usalama wa maji kwa ajili ya maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi na linalodumisha na kuendeleza uhifadhi wa ikolojia.

c) Taifa lenye mfumo imara na shirikishi wa usimamizi wa ardhioevu, maji 
na rasilimali nyinginezo.

4.3.3 Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira

Uchafuzi wa mazingira nchini ni changamoto inayoendelea kuongezeka, hususan 
katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu kama vile majiji na miji. Uchafuzi huu 
una athari kubwa kwa afya ya jamii, ustawi wa uchumi na mazingira kwa ujumla. 
Changamoto hizi zinatokana na vyanzo mbalimbali, ikiwemo moshi wa magari, 
shughuli za viwanda, uchomaji wa taka, matumizi makubwa ya mbolea za kemikali 
na viuatilifu, kelele, pamoja na utupaji holela wa taka na ukosefu wa mifumo 
madhubuti ya usimamizi wa taka.

Moshi kutoka katika mitambo, vyombo vya moto, na viwanda unachangia kwa 
kiasi kikubwa katika matatizo ya kiafya kama magonjwa ya moyo na mfumo wa 
kupumua. Aidha, kelele zinazozidi viwango vya kawaida kutokana na shughuli 
mbalimbali za kijamii na kiuchumi katikati ya makazi watu husababisha msongo 
wa mawazo na matatizo ya kusikia. Uharibifu wa ardhi unahatarisha uzalishaji wa 
mazao na usalama wa chakula, unaosababishwa na matumizi makubwa na yasiyo 
endelevu ya mbolea zenye kemikali na dawa za kilimo, pamoja na miundombinu 
duni na chakavu ya usimamizi wa taka. Vilevile, majitaka kutoka viwandani na 
majumbani yasiyochakatwa husababisha uchafuzi mkubwa wa maji, uharibifu wa 

moja kwa moja ustawi wa jamii.

Ili kukabiliana na changamoto hizi, udhibiti wa uchafuzi wa mazingira ni muhimu kwa 
kulinda afya ya jamii, mazingira, na maendeleo ya uchumi. Tanzania imechukua 
hatua anuwai zikiwemo kutunga sera, sheria na mikakati mbalimbali ili kupambana 
na uchafuzi wa mazingira na kuimarisha utunzaji endelevu wa mazingira. Hatua hizi 
zinajumuisha kushirikisha jamii, sekta binafsi, na taasisi za serikali katika kulinda 
mazingira kwa kizazi cha sasa na kijacho. Licha ya juhudi za kuboresha huduma 
za usimamizi wa taka na miundombinu, mifumo hii haiendani na ongezeko kubwa 
la taka linalotokana na ongezeko la shughuli za kijamii na kiuchumi. Hivyo, hatua 
madhubuti zinahitajika kuhakikisha usimamizi endelevu wa rasilimali za mazingira 
kwa maendeleo jumuishi na ustawi wa taifa.
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a) Jamii yenye uelewa mkubwa wa athari za uchafuzi wa mazingira ili kuwa 
na mazingira salama na endelevu kwa wote.

b) Majiji na miji yenye miundombinu na usimamizi bora wa taka na ujenzi 
unaozingatia uhifadhi wa mazingira.

c) Taifa kinara katika matumizi endelevu ya rasilimali na linalotumia taka 

d) Taifa lenye mazingira stahimilivu linalosimamia vyema maliasili kwa 
maendeleo ya uchumi wa kijani. 

4.3.4 Usimamizi Madhubuti wa Ardhi

Ardhi ni rasilimali muhimu inayotoa fursa kwa ajili ya maendeleo ya kilimo, viwanda, 
makazi na shughuli nyingine za kiuchumi. Tanzania ina takriban kilomita za mraba 
1,000,000 za ardhi, ambayo ni muhimu kwa maendeleo endelevu. Pamoja na 
ukubwa huu wa ardhi, kasi ya ongezeko la watu, ukuaji wa miji, upanuzi wa shughuli 
za kilimo, uchimbaji madini na maendeleo ya viwanda vinaongeza mahitaji ya ardhi. 
Kwa upande mwingine, mfumo wa kisheria uliopo, pamoja na mila na desturi za 
kijamii, umeendeleza hali ya kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia, jambo ambalo kwa 
kiasi kikubwa limekuwa kikwazo kwa wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu 
katika kupata na kumiliki ardhi kwa haki na usawa. Urasimu katika upatikanaji wa 
nyaraka za umiliki wa ardhi, kutokuwa na mipango thabiti ya matumizi ya ardhi, 
migogoro ya mipaka ya vijiji, makazi yasiyo rasmi, uhaba wa nyumba na ongezeko 
la migogoro ya matumizi ya ardhi ni miongoni mwa mambo yanayokwamisha 

ardhi ni pamoja na uhaba wa fedha na rasilimali watu, mapungufu ya kiteknolojia 
na kukosekana kwa mfumo imara wa uratibu.

Ili kushughulikia changamoto hizo, Tanzania imeweka miongozo ya kisera 
inayolenga kuimarisha usimamizi wa ardhi, ikiwemo kurasimisha umiliki wa ardhi, 
matumizi endelevu ya ardhi na kushirikisha jamii katika usimamizi wa maliasili.
Katika siku zijazo, juhudi za pamoja na makusudi zitahitajika ili kuweka uwiano wa 
malengo ya uhifadhi na shughuli za maendeleo ya kijamii na kiuchumi, kwa ajili ya 
kuhakikisha rasilimali ardhi inatumika kwa vizazi vya sasa na vijavyo.
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a) Nchi iliyopangwa vizuri na kuweka wazi matumizi ya ardhi, yakiwemo ya 
makazi, kilimo, mifugo, viwanda na hifadhi.

b) Usimamizi bora wa ardhi unaoongozwa na nguvu ya soko la ardhi, mali 
isiyohamishika na huduma, ili kuvutia uwekezaji unaotegemea ardhi.

c) Jamii yenye usawa ambapo kila mwananchi, hususan wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu, wanapata fursa sawia za umiliki wa ardhi.

d) Taifa ambalo mipaka imepimwa kwa usahihi, kuimarishwa kikamilifu na 
inayotambulika kimataifa.

4.3.5 Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi

Katika miongo ya hivi karibuni, Tanzania imekumbwa na changamoto ya mabadiliko 
ya tabianchi, kama inavyodhihirika kupitia ongezeko la joto na mvua zisizotabirika, 
mambo ambayo yanaathiri shughuli za kijamii na kiuchumi. Mabadiliko haya kwa 
kiasi kikubwa yanatokana na uzalishaji wa hewa ya ukaa. Tangu mwaka 1980 
pamekuwa na ongezeko kubwa la joto ardhini na baharini. Makadirio yanaonesha 

ongezeko la joto la zaidi ya nyuzi joto mbili, huku maeneo ya mashariki yakitarajiwa 
kuongezeka kwa nyuzi joto moja. Kuongezeka kwa joto kunatishia usalama wa 
chakula kwa kupunguza uzalishaji wa kilimo na kuleta hatari kubwa za kiafya, 
ambapo ongezeko la nyuzi joto moja linahusishwa na ongezeko la asilimia 15–29 
la maambukizi ya kipindupindu na kuenea kwa magonjwa yanayoambukiza kama 
vile homa ya matumbo na kuhara. 

Kuanzia miaka ya 1970 kumekuwa na mabadiliko ya viwango vya mvua ambayo 
yamesabababisha uhaba wa maji kwa baadhi ya maeneo, ongezeko la mafuriko, 
moto wa nyika, kuharibika kwa miundombinu na kuongezeka kwa viumbe na 
mimea vamizi, pamoja na uharibifu wa matumbawe na bioanuai. Mabadiliko 
haya pia yameongeza kuwepo kwa mazalia ya vimelea vya magonjwa kama vile 
malaria na homa ya dengue. Bila kuchukua hatua thabiti, mabadiliko ya tabianchi 

mwaka 2050, na hivyo kuwaingiza watu milioni 2.6 katika umaskini, huku watu 
milioni 13 wakilazimika kuhama kwenye makazi yao.

Katika kushughulikia changamoto hizo Serikali imefanya jitihada za kuboresha 
sera na taasisi na kutumia fursa zinazojitokeza kimataifa katika kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi. Hata hivyo, bado kunakosekana urasimishaji wa kutosha 
wa sera miongoni mwa taasisi za utekelezaji, jambo linalopelekea vikwazo katika 
uratibu na utekelezaji. Wanawake, watoto na watu wenye ulemavu wamekuwa 
wahanga wakubwa wa athari za mabadiliko ya tabianchi. 
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Changamoto hizi zinahitaji hatua za haraka ili kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, kulinda mifumo ya ikolojia na kuhakikisha ustawi wa jamii.

a)
nafuu na linalosimamia kwa ufanisi uzalishaji wa hewa ukaa kwa ajili ya 
mustakabali wa nchi.

b) Taifa lenye uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, likilinda 
wananchi wake, miundombinu na mali dhidi ya majanga ya asili na yale 
yatokanayo na shughuli za kibinadamu, ambapo wanawake na vijana 
wapo mstari wa mbele.

c) Taifa kinara katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, likiwa 
ni kielelezo katika ustahimilivu, uendelevu, na uwezo wa kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi.

d) Taifa linalotumia kikamilifu fursa za biashara ya hewa ukaa na upatikanaji 
wa fedha kupitia ajenda ya mabadiliko ya tabianchi duniani ili kuongeza 
uwezo wa jamii na taifa katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.
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5.   VICHOCHEO VYA KUFIKIA MALENGO YA DIRA

malengo ya Dira 2050. Dira hii imebainisha vichocheo vitano vya maendeleo -  

wa mtiririko wa bidhaa, huduma, taarifa na rasilimali kupitia mnyororo wa 
usambazaji, kuanzia kwenye uzalishaji hadi kwa mtumiaji wa mwisho, kwa ufanisi 
na kwa gharama nafuu. Nishati ya uhakika ni nyenzo muhimu katika kuchochea 
maendeleo ya viwanda na shughuli mbalimbali za kiuchumi, ili kuboresha viwango 
vya maisha kwa kutoa fursa za ajira kwa maendeleo endelevu katika jamii. Sayansi 
na Teknolojia zinachochea ubunifu na hivyo kuongeza tija na ushindani. Eneo la 

bidhaa na huduma mpya kwa ajili ya kutatua changamoto za kiuchumi na kijamii na 
kuongeza kasi ya maendeleo. Mageuzi ya kidijitali yatachangia kwa kiasi kikubwa 
matumizi ya teknolojia bunifu, kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza ufanisi, 
kupunguza gharama za uzalishaji na kuimarisha utendaji kazi. Kwa pamoja, 
vichocheo hivi vitakuwa na mchango mkubwa katika kuongeza kasi ya maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi, kuongeza uzalishaji, na kuboresha hali ya maisha ya 
wananchi, na hatimaye kufanikisha malengo ya Dira 2050.

utoaji wa huduma, shughuli za watu, na upatikanaji wa taarifa. Hii inahitaji 

utoaji wa huduma ili kuongeza ufanisi, kuimarisha mifumo na kupunguza gharama. 
Wakati Tanzania ikidhamiria kufanya mageuzi makubwa ya kiuchumi, kuimarisha 

Katika miaka ya hivi karibuni, Tanzania imepiga hatua kubwa katika sekta ya 

ya kimuundo na kuimarisha matumizi ya teknolojia, huku ikitumia ipasavyo nafasi 

hizo ni pamoja na uwekezaji katika mtandao wa barabara, reli ya kisasa ya SGR 
na upanuzi wa bandari na viwanja vya ndege. Kadhalika, Serikali imeboresha 
utendaji wa Shirika la Ndege la Tanzania, ikiwemo ununuzi wa ndege za kisasa na 
kuongeza safari za ndani na nje. 
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kuiunganisha Tanzania na nchi jirani, na hivyo kukuza biashara za kikanda na 
ushirikiano wa kiuchumi. Aidha, kuanzishwa kwa vituo vya huduma za pamoja 
mipakani kumeimarisha biashara mipakani, huku matumizi ya teknolojia za kidijitali 
yakiboresha usimamizi wa kodi na vibali, udhibiti wa hesabu, ufuatiliaji wa mizigo 
na ufanisi katika mfumo wote wa usambazaji. Kwa ujumla, maendeleo haya 

mashariki, kati na kusini, hivyo kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi na kukuza 
ushindani wa kibiashara.

Tanzania kuwa miongoni mwa nchi zenye gharama kubwa zaidi za uingizaji wa 
mizigo duniani. Kadhalika, kuna kiwango kikubwa cha ucheleweshaji wa kupakua 

una changamoto nyingi, kama vile udhibiti wa kukithiri na utitiri wa kodi na sheria 
nyingine ndogo ndogo za serikali za mitaa zinazokinzana na sheria kuu za nchi. 

kuchochea ukuaji wa uchumi, kuongeza ajira na kuifanya Tanzania kuwa na 
ushindani mkubwa zaidi katika biashara za kikanda na kimataifa.

a) Tanzania kuwa lango kuu la biashara mashariki na kusini mwa Afrika 

kuimarisha ushirikiano.

b)
Afrika Mashariki, za kati na kusini na masoko mengine ya kimataifa.

c)
shindani, unaounganisha shoroba za kiuchumi ili kuwezesha biashara 
za ndani na za kimataifa kwa ufanisi na kuongeza ushindani wa Tanzania 

d)
kutoa huduma kwa ushindani huku wakitumia teknolojia za kisasa za 
kidijitali ili kuongeza ufanisi na kurahisisha ubadilishanaji wa taarifa 
katika mnyororo wa thamani.
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e)
za forodha, kupunguza urasimu na vikwazo, kuzingatia viwango vya 

f)
mahitaji ya watu wenye ulemavu ili kutoa fursa sawa kwa wote katika 
biashara za ndani na kimataifa.

    5.2.   Nishati
Upatikanaji wa nishati ya uhakika ni kichocheo kikubwa cha ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya kijamii. Umuhimu wa nishati unajidhihirisha kuanzia matumizi ya kila 

Nishati ina mchango mkubwa kwenye kuboresha viwango vya maisha na kuinua 

kuwa umeme ni nyenzo muhimu katika kuwatoa watu katika umaskini, sambamba 
na elimu na kiwango stahimilivu cha ongezeko la idadi ya watu. 

Tanzania imepiga hatua kwenye sekta ya nishati, ambapo matumizi ya nishati ya 

zinazoendelea katika kuimarisha sekta ya nishati ni uwekezaji mkubwa unaolenga 
kupanua uwezo wa kuzalisha nishati endelevu na ya kuaminika ikiwemo nishati 
ya maji, jua, upepo, nyuklia na jotoardhi. Mfano halisi wa juhudi hizi ni mradi 
wa kuzalisha umeme wa Bwawa la Julius Nyerere wenye uwezo wa kuzalisha 
megawati 2,115. Juhudi zinaendelea kupunguza upotevu wa nishati wakati wa 
usambazaji kutoka asilimia 16 hadi chini ya 10. Hatua hii inajumuisha uboreshaji 

unakuwa imara na wenye ufanisi zaidi. 

Licha ya maendeleo haya, sekta ya nishati bado inakabiliwa na changamoto 
kadhaa zikiwemo miundombinu isiyokidhi mahitaji, usimamizi usioridhisha wa 
sheria za nishati na upungufu wa rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia miradi 
ya kuboresha upatikanaji wa nishati ya uhakika. Kukabiliana na changamoto hizi 
kunahitaji juhudi za pamoja ili kuhakikisha uthabiti wa sera, kujenga uwezo wa 
kiufundi na kuimarisha ushirikiano baina ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa 
ajili ya kuongeza ufanisi na uendelevu. 
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a)
na wa gharama nafuu.

b) Miundombinu thabiti ya nishati inayochochea maendeleo ya viwanda na 
ustawi wa kiuchumi na kijamii.

c) Taifa linalozalisha nishati ya kutosha kukidhi mahitaji ya ndani, huku 
likijipambanua kuwa moja ya wazalishaji wakuu wa nishati katika ukanda 
wa mashariki na kusini mwa Afrika. 

    5.3.   Sayansi na Teknolojia
Kasi ya mabadiliko ya kiuchumi na kijamii duniani inategemea maarifa. Sayansi 
na teknolojia ni vichocheo muhimu vinavyoleta tija, ufanisi na ukuaji endelevu 
wa uchumi. Tanzania imepiga hatua katika matumizi ya teknolojia kwenye sekta 
mbalimbali, ikilenga kuongeza ufanisi, kuboresha upatikanaji wa huduma na 
kuimarisha uzalishaji. Hatua hizo ni pamoja na uwekezaji katika sekta ya nishati, 
yakiwemo matumizi ya nishati mbadala ya jua na bayogesi,  ili kukidhi mahitaji na 
kuongeza kasi ya maendeleo hasa vijijini. Kwa upande mwingine, bayoteknolojia 
imeendelea kutumika kwa upana katika sekta za kilimo, utalii, madini, mifugo, 
elimu, afya na viwanda, ikilenga kuongeza uwezo wa uzalishaji, ufanisi, kupunguza 
gharama na kuimarisha ushindani wa kiuchumi, kwa lengo la kuboresha maisha 
ya wananchi. 

Kwa ujumla, Serikali imeendelea kuchukua hatua madhubuti za kuweka mazingira 
wezeshi kwa maendeleo ya sayansi na teknolojia ili kukidhi mahitaji ya jamii. Hatua 
hizi ni pamoja na kutoa kipaumbele kwa masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi 
na hisabati katika ngazi zote za elimu. Licha ya juhudi hizo, bado kuna mapungufu, 
kama vile ukosefu wa miundombinu, upungufu wa fedha, ukosefu wa ujuzi wa 
kutosha kulingana na mahitaji, ushirikiano mdogo baina ya wadau, na kutokuwa 
na mipango thabiti inayorahisisha uingizaji wa teknolojia kutoka nchi zilizoendelea. 
Aidha, kukosekana kwa usawa katika upatikanaji wa elimu bora kwa masomo 
ya hisabati, sayansi, na teknolojia baina ya wanawake na wanaume pamoja na 
kutokuwepo jitihada madhubuti zinazolenga ugunduzi wa mapema wa vipaji kwa 
watoto, ni changamoto nyingine zinazokwamisha upatikanaji wa ujuzi stahiki kwa 
maendeleo ya sayansi na teknolojia. Wakati jitihada za kuwekeza kwenye sayansi 
na teknolojia zikiendelea, tayari kuna mjadala mkubwa kuhusu jinsi ya kwenda 
sambamba na maendeleo ya akili unde na teknolojia nyingine bila kuathiri maadili 
katika jamii. Tanzania itaendelea kuharakisha matumizi ya teknolojia za kisasa kwa 
lengo la kuchochea maendeleo. Hii ni pamoja na uwekezaji makini katika nishati 
mbadala ili kuongeza upatikanaji wa nishati mbadala na endelevu na uwekezaji 
kwenye bayoteknolojia kwa ajili ya kuongeza tija katika kilimo, viwanda na afya. 
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Kwa kutumia kikamilifu nguvu ya mageuzi ya sayansi na teknolojia, Tanzania 
inalenga kuwa taifa lenye uwezo mkubwa wa kiteknolojia, lenye ustahimilivu, 
linalohamasisha maendeleo endelevu na kuboresha maisha ya watu kwa 
mustakabali wa usawa na ustawi. 

a) Ongezeko kubwa la matumizi ya teknolojia za kisasa katika ngazi zote 
za uzalishaji na utoaji wa huduma ili kuongeza ufanisi na kuchochea 
mabadiliko. 

b) Kuwa na vituo vya ubunifu na maeneo mahususi yenye hadhi ya kimataifa 

na afya, vikiwa na wataalamu mahiri na rasilimali za kutosha kukidhi 
mahitaji ya viwanda vya ndani.

c) Jamii inayotumia teknolojia za kisasa zinazojumuisha na kukidhi 
mahitaji ya watu wenye ulemavu, kwa kuzingatia mifumo inayowapa 
fursa ya kushiriki kikamilifu na kuchangia katika maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi.

d) Taasisi imara zinazofanya ufuatiliaji na tathmini ya taarifa za maendeleo 
ya kiteknolojia ili kuiandaa nchi kuwa tayari kutumia teknolojia kuchochea 
maendeleo ya kiuchumi na kuimarisha ushindani.

e) Mfumo jumuishi unaokuza masomo na matumizi ya sayansi, 
teknolojia, uhandisi, na hisabati, ukiwa na lengo la kutoa fursa sawa 
na kuwawezesha wanawake na wasichana kushiriki kikamilifu katika 
maendeleo ya kisayansi na ubunifu.

f) Uwekezaji thabiti na jumuishi katika kukuza na kutumia teknolojia 
zinazoibuka ili kusaidia viwanda na kukuza maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

   5.4.   

ubunifu, kutatua  changamoto za ndani, na kuongeza tija katika uzalishaji. Vilevile, 

wa uundaji wa sera, na kukuza mbinu endelevu za maendeleo, hivyo kuimarisha 
ushindani wa nchi katika soko la kimataifa.

Kwa kutambua umuhimu huu, Serikali imechukua hatua madhubuti za kuongeza 

na kuongeza juhudi za kuhamasisha maendeleo na matumizi ya teknolojia bunifu. 
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Hatua hizi zimechochea ongezeko la kiwango cha ubunifu, ambalo linadhihirishwa 
na kuongezeka kwa kampuni zinazochipukia, vituo vya ubunifu, vituo vya kulea 
na kustawisha mawazo ya biashara na programu za ukuzaji wa biashara. Aidha, 

na kuimarisha mifumo ya kulinda hakimiliki, jambo linalosaidia kuhifadhi haki za 
wabunifu na kukuza utamaduni wa ubunifu na uvumbuzi. Licha ya maendeleo 

miundombinu isiyotosheleza na ushirikiano mdogo baina ya wadau. Vilevile, 
changamoto za kisheria, upungufu wa wataalamu kutokana na kuhama kwa 
nguvukazi, uelewa mdogo wa umma na tofauti za kijinsia zinaendelea kukwamisha 

a)
ukiimarishwa na ulinzi madhubuti wa hakimiliki ili kuchochea ubunifu na 
kuendeleza uwekezaji.

b)
kiwango kisichopungua asilimia moja ya Pato la Taifa, na unaotoa 
motisha kwa sekta binafsi kuwekeza katika sekta muhimu kama kilimo, 

nyanja nyingine.

c) Taifa lenye mtazamo wa kimaendeleo na lenye utamaduni wa kufanya 

wa kiwango cha hali ya juu ili kuimarisha maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

d) Kitovu cha ubunifu cha kikanda kinachochochea uvumbuzi kwa 
wataalamu wa ndani na kinachotoa huduma kamili za ubunifu, kuanzia 
uvumbuzi hadi kufanya biashara.

e)
kimataifa, na zenye ushirikiano thabiti na sekta mbalimbali kwa ajili ya 
kuchochea ubunifu kwenye uzalishaji na kutatua changamoto za jamii.

f) Mfumo imara wa kuendeleza ubunifu unaoendana na maendeleo 
ya kiteknolojia, utakaoifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi 
zinazoongoza kwa uvumbuzi duniani.   
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   5.5.   Mageuzi ya Kidijitali
Mageuzi ya kidijitali ni kichocheo muhimu cha maendeleo katika karne ya 21. 
Kuelekea mwaka 2050, kuna fursa kubwa ya kuharakisha maendeleo kupitia 

uchumi na kuimarisha huduma za kijamii. Kwa kutumia teknolojia hizi kwa ufanisi, 
Tanzania itaongeza ushindani wake, itapanua wigo wa uchumi na huduma, 
kuboresha uwezo wa kufanya maamuzi, kuongeza huduma jumuishi za kifedha, 
kuendeleza matumizi ya huduma za kidijitali katika sekta mbalimbali na kujenga 
uwezo wa kutumia teknolojia mpya zinazoibuka.

Tanzania imepiga hatua kubwa katika maendeleo ya teknolojia za kidijitali, 
ikidhihirishwa na kuongezeka kwa matumizi ya huduma za kifedha kupitia simu 
za mkononi, upatikanaji wa intaneti yenye kasi na maendeleo ya serikali mtandao 
ambayo kwa kiasi kikubwa yameboresha utoaji wa huduma kwa umma. Huduma 
za kifedha kupitia simu za mkononi zimeleta mapinduzi kwenye sekta ya fedha 
ambapo sehemu kubwa ya jamii imeweza kupata huduma za kibenki kupitia simu 
za mkononi, jambo ambalo limesaidia watu wengi hasa waishio vijijini. Aidha, 
teknolojia za kidijitali zimeleta mabadiliko katika utoaji wa huduma za afya, elimu 
na kilimo na hivyo kuongeza ufanisi katika utendaji na utoaji wa huduma kwa 
wananchi. 

Kuibuka kwa vituo vya ubunifu na ongezeko la kampuni zinazochipukia 
zinazojihusisha na masuala ya teknolojia kunadhihirisha dhamira ya dhati ya 
nchi ya kuongeza matumizi ya teknolojia za kidijitali kwa maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi. Aidha, kumekuwepo jitihada kubwa katika usimamizi wa taarifa ili 
kusaidia kufanya maamuzi na kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma. Jitihada 
hizo ni pamoja na kuanzishwa kwa mifumo ya kitaasisi ya usimamizi wa taarifa 
na uwekezaji katika miundombinu ya taarifa, kama vile uanzishwaji wa vituo vya 
kuhifadhi na kulinda taarifa. 

Pamoja na mafanikio haya, maendeleo na mageuzi ya kidijitali nchini bado 
yanahitaji juhudi za ziada kwenye maeneo kadhaa - miundombinu, usalama wa 
kimtandao, gharama kubwa, uwezo mdogo wa watumiaji na vikwazo vya kisheria 
katika usambazaji na matumizi ya teknolojia. Pia kuna upatikanaji wa teknolojia 
kwa wananchi, hususan maeneo ya vijijini, pamoja na uwekezaji na matumizi 
madogo ya teknolojia zinazoibuka kama vile akili unde, blockchain na internet of 
things.  Aidha, kumekuwa na ongezeko la wasiwasi kuhusu ukosefu wa uwiano kati 
ya maendeleo na maadili katika matumizi ya teknolojia mpya, hususan teknolojia 
za akili unde. Ili kushughulikia changamoto hizi na kuhakikisha kwamba manufaa 

rasilimali watu, miundombinu na sera madhubuti zitakazosaidia kutumia teknolojia 
hizi kuharakisha maendeleo. 
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a) Jamii yenye umahiri katika matumizi salama ya mitandao na teknolojia 
za kidijitali, na inayozingatia misingi bora na maadili kwa maslahi ya 
jamii na taifa.

b) Kitovu cha kikanda cha maendeleo ya teknolojia kinachohamasisha 
matumizi ya teknolojia za kisasa ili kuendeleza ubunifu, kuchochea 
maendeleo na kuongeza ushindani wake katika soko la kimataifa.

c) Upatikanaji wa intaneti ya kasi na huduma za mawasiliano zilizo na 
uhakika na za gharama nafuu kote nchini.

d) Mfumo thabiti na jumuishi wa usimamizi wa takwimu na taarifa 
unaowezesha upatikanaji wa taarifa sahihi, za kuaminika na kwa wakati, 
huku taifa likidumisha mamlaka kamili ya kudhibiti, kuhifadhi na kutumia 
taarifa hizo kwa mujibu wa sheria na maslahi ya kitaifa.

e) Ongezeko la matumizi ya data kibiashara kwa lengo la kuongeza 
thamani yake kiuchumi na kuongeza ajira. 

f) Taifa linaloongoza katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini kwa 
uzalishaji wa programu za kompyuta na maudhui ya kidijitali, kwa 
matumizi ya soko la ndani na la kimataifa.

g) Taifa lililo mstari wa mbele katika matumizi ya teknolojia zinazoibukia, 
lenye nguvukazi yenye mtazamo wa kisasa ili kuchochea kasi ya ukuaji 
wa uchumi.

h) Serikali mtandao inayotoa huduma bora, jumuishi, na zenye ufanisi kwa 
raia na biashara, kwa lengo la kuimarisha ubora wa huduma za Serikali. 
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6.   SEKTA ZA MAGEUZI

Wakati Tanzania inaelekea kutimiza malengo yake ya maendeleo, ni muhimu 
kuainisha sekta zenye uwezo mkubwa wa kuleta mageuzi ya haraka ya kiuchumi, 
kijamii na kimazingira. Sekta hizi zina uwezo mkubwa wa kukua, kuongeza  fursa 
za ajira na ubunifu, na kuchochea shughuli za uzalishaji na huduma ambazo ni 
muhimu kwa masoko ya ndani na nje. Pamoja na utajiri wake wa rasilimali na 
fursa, Tanzania ipo katika nafasi nzuri ya kutumia kikamilfu fursa zitokanazo na 
sekta hizi na hivyo, kuongeza ubora wa maisha na kuchochea ukuaji endelevu wa 
uchumi. 

Ili kutumia rasilimali za Taifa kwa ufanisi katika kufanikisha malengo ya maendeleo, 
Dira 2050 inatoa mwongozo wa kuweka vigezo vya kuchagua na kutoa kipaumbele 
kwa sekta zenye uwezo mkubwa wa kuchochea mageuzi ya kijamii na kiuchumi. 
Dira hii inaweka msingi thabiti wa kuchagua sekta za kipaumbele zitakazochangia 
kuleta mageuzi ya kweli katika uchumi na ustawi wa wananchi. Aidha, mwongozo 
huu unatambua umuhimu wa mabadiliko ya kiuchumi na kiteknolojia katika 
kuliandaa Taifa kukabiliana na changamoto zinazoibuka na kutumia ipasavyo fursa 
mpya kwa maendeleo endelevu na jumuishi. 
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6.1 VIGEZO VYA UCHAGUZI WA SEKTA
Dira 2050 imeainisha vigezo vya kuchagua sekta za mageuzi. Sekta zitachaguliwa 
kwa kuzingatia uwezo wa sekta hiyo katika: 

1. Kuzalisha ajira kwa wingi 
  Sekta ya kipaumbele iwe na uwezo wa kuzalisha ajira yenyewe na 

kuchochea uzalishaji wa ajira katika sekta nyingine.

2. Kuongeza mauzo ya nje
  Sekta iwe na uwezo wa kuuza bidhaa na huduma zinazohitajika katika 

masoko ya nje, na yenye uwezo wa kuunganisha soko la ndani na la 
nje.

3. Kukua yenyewe na kuchochea ukuaji wa sekta nyingine
  Sekta ya kipaumbele iwe na uwezo wa kukua yenyewe na kuchochea 

ukuaji na uzalishaji wa sekta nyingine.

4. Kuongeza thamani 
  Kipaumbele kitaelekezwa kwenye sekta ambazo inatoa fursa kwa 

5. Kukuza mapato ya Serikali
  Sekta iwe na uwezo wa kuzalisha na kukuza vyanzo vya mapato kwa 

wingi na kwa muda mrefu.

6.2  BAADHI YA SEKTA ZENYE FURSA ZA MAGEUZI KUELEKEA 
2050

Kwa kuzingatia vigezo vya hapo juu, sekta zifuatazo zimebainishwa kuwa na 

i. Sekta ya kilimo inayojumuisha mazao, mifugo, uvuvi na misitu, bado 
ni mhimili wa uchumi wa Tanzania, ikichangia asilimia 26.5 ya pato la 
Taifa, ikiajiri asilimia 65 ya nguvukazi na kuzalisha asilimia 30 ya mapato 
ya mauzo ya nje. Sekta hii ina uwezo wa kuzalisha ajira nyingi na 
kuchochea ongezeko la mapato kupitia mauzo ya bidhaa zilizoongezwa 

unabainisha nafasi yake katika kukuza ajira na uchumi. 

  Katika siku zijazo, kilimo kitaendelea kuwa nguzo ya uchumi wa 

makubwa, yenye tija, endelevu na yenye ushindani wa hali ya juu. Hii 
itaifanya Tanzania kuwa kitovu cha chakula katika ukanda wa Afrika. 
Mageuzi yanahitajika katika kila sekta ndogo ya kilimo: sekta ya 
mazao itaweka mkazo kwenye mazao yenye thamani kubwa sokoni; 
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sekta ya mifugo itaboreshwa kwa kuwekeza katika uzalishaji wa kisasa 
wa bidhaa zinazotokana na mifugo kwa kuongeza tija na thamani ili 
kukidhi mahitaji ya masoko ya ndani na nje; sekta ya uvuvi  itaimarishwa 
kwa kuendeleza uvuvi na ufugaji wa samaki, usimamizi wa mazao ya 

misitu inahitaji mikakati thabiti ya uhifadhi na matumizi endelevu ya 
rasilimali za misitu, pamoja na kuendeleza biashara ya mazao ya misitu 
na upandaji wa miti kibiashara. 

  Mafanikio ya mageuzi ya sekta ya kilimo yatahitaji uwekezaji mkubwa 
katika teknolojia ya kisasa, miundombinu ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi, na programu za kuwawezesha wakulima kukuza biashara 
zao. Vilevile, ni muhimu kuwekeza katika nishati nafuu, upatikanaji wa 
fedha, upanuzi wa mitandao ya masoko na kuhimiza mbinu endelevu 
za kilimo. Mikakati hii kwa pamoja itasaidia kujenga sekta ya kilimo iliyo 
imara, jumuishi, na yenye ushindani wa kimataifa, sekta itakayoweka 
msingi wa ustawi wa kijamii na kiuchumi kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

ii. Sekta ya utalii, ambayo unachangia asilimia 25 ya mapato ya mauzo 
ya nje ya Tanzania, ni mojawapo ya sekta kuu za uchumi. Sekta hii 
ina mchango muhimu katika kuimarisha urari wa malipo na kuchochea 
ukuaji wa pato la Taifa. Utalii  unaendelea kuwa chanzo kikuu cha 
mapato ya fedha za kigeni, ukichochea sekta muhimu kama vile za 

na ndani kunathibitisha taathira chanya kwa uchumi, huku sekta hiyo 
ikichochea maendeleo jumuishi na endelevu. 

ajira za moja kwa moja na zinginezo huku fursa kubwa zikionekana 

ndani.  Sekta hii itapanuka zaidi na kuvutia wageni wa nje na ndani 
kupitia utalii unaohusisha utamaduni, urithi wa asili na malikale, utalii 
endelevu wa mazingira, utalii wa meli na fukwe, utalii wa uwindaji na wa 
mikutano na maonesho, na hivyo kuongeza  mapato ya fedha za kigeni. 
Ukuaji huu utategemea uwekezaji wa kimkakati katika miundombinu, 
utangazaji katika masoko lengwa na ushirikishwaji wa jamii katika 
maeneo mbalimbali ya utalii. Ni muhimu kukuza utamaduni wa kutoa 
huduma bora ili kuimarisha ushindani wa utalii wa Tanzania. Kupitia 

mwaka 2050. 

iii. Sekta ya uzalishaji viwandani nchini Tanzania itapanuka na kuwa 

kilimo kimekuwa uti wa mgongo wa uchumi wa nchi. Hata hivyo, 
kuitegemea sekta ya kilimo pekee kwa muda mrefu ni changamoto 
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kwa kuwa mabadiliko ya tabianchi, kuyumba kwa bei, na misukosuko 
ya masoko duniani kunaweza kuiathiri nchi endapo sekta hii pekee 
inayotegemewa itayumba. Kwa upande mwingine,  upanuzi wa sekta 
ya viwanda na uzalishaji utapunguza hatari hizi, utakuza uchumi na 
kuongeza uhimilivu wa mitikisiko ya nje. Kwa sasa, sekta ya viwanda 
inachangia asilimia 8.1 ya pato la Taifa na inakua kwa asilimia 8 kwa 
mwaka. Hivyo, ina uwezo mkubwa wa kuwa na taathira chanya katika 
sekta nyingine kama vile usindikaji wa mazao na uzalishaji wa vifaa vya 
ujenzi. Hii itaongeza thamani ya ndani, itapunguza uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje na kuboresha uzalishaji wa mauzo ya nje. 

  Tanzania inalenga kuwa kitovu cha viwanda chenye ushindani kimataifa 

kiteknolojia na msingi wake imara wa kilimo, kama nyenzo muhimu. Ili 
kufanikisha azma hii, ni muhimu kuimarisha miundombinu, kuboresha 
mazingira wezeshi ya biashara, kuimarisha sera, kujenga ujuzi wa 
rasilimali watu na kupanua wigo wa upatikanaji wa mitaji. Hatua hizi 

na pia kuzalisha bidhaa zilizokamilika na zilizoongezwa thamani. 

iv. Sekta za ujenzi na milki zitakuwa kiini cha ukuaji wa miji ya Tanzania, 
zikikidhi mahitaji yanayoongezeka ya makazi, miundombinu, na huduma 
za umma, huku zikitengeneza fursa kubwa za kiuchumi. Kuelekea 
mwaka 2050, sekta ya ujenzi inatarajiwa kukua kwa kasi, ikizalisha 
mamilioni ya ajira katika nyanja za ujenzi, usanifu, uhandisi na kazi za 
ustadi. Ukuaji huu utachochea mapato na kuimarisha maendeleo ya miji 
yenye uwezo wa kukabiliana na changamoto za kisasa.  Sekta hizi mbili 
zitafungamana  na sekta za viwanda na huduma kama vile usimamizi 
wa mali na huduma za sheria. Ukuaji endelevu wa sekta hizi utatokana 
na uwekezaji wa kimkakati katika miundombinu ya kisasa, ujenzi wa 
makazi nafuu na mbinu endelevu za ujenzi. 

v. Sekta ya madini ni mojawapo ya sekta muhimu zenye fursa kubwa ya 
kuchangia maendeleo ya nchi. Hii inatokana na utajiri wa rasilimali za 
madini, zikiwemo dhahabu, almasi, tanzanite, na madini ya kimkakati 

kupata umuhimu na thamani kubwa wakati ambapo sekta ya nishati 

zinachangia uhifadhi wa mazingira.  Katika miongo ijayo, sekta ya madini 
itakuwa na mchango mkubwa katika kukuza pato la Taifa, kufungua fursa 
za ajira, kuongeza mauzo ya nje na kuhaulisha teknolojia ya madini, 
huku ikichochea ukuaji wa sekta nyingine kama vile za ujenzi, viwanda, 
na nishati. Ili kupata manufaa ya muda mrefu kutokana na sekta hii, 
itakuwa muhimu kuwa na mbinu endelevu za uchimbaji madini, kanuni 
za wazi za usimamizi na uwekezaji katika teknolojia muafaka. Kuanzisha 
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viwanda vya kuongeza thamani ya madini kutasaidia kuzalisha ajira 
na kuongeza mapato ya mauzo ya nje, hivyo kuimarisha mchango wa 
sekta hii kwa uchumi wa Taifa. 

vi. Sekta ya uchumi wa buluu unaozingatia matumizi endelevu ya 
rasilimali za bahari na maji baridi, utakuwa na mchango mkubwa katika 
kuleta maendeleo nchini. Tanzania, ambayo ina ukanda mrefu wa 
pwani, maziwa na mito mikubwa, ina fursa nyingi za kukuza sekta za 

ya nishati mbadala kutoka baharini. Sekta hizi zina nafasi kubwa ya 
kuongeza ajira, kukuza mapato, na kuhifadhi mazingira. Ili nchi iweze 
kutumia fursa hizi kikamilifu, itakuwa muhimu kuwekeza katika gesi 
asilia, uhifadhi wa bahari, uvuvi endelevu na ujenzi wa miundombinu. 
Hatua za kimkakati katika gesi asilia, uendelezaji wa bandari na upanuzi 
wa nishati ya kutumia maji zitachangia mpango madhubuti wa kutumia 
kikamilifu fursa za uchumi wa buluu Tanzania.

vii. Sekta ya michezo na ubunifu zina uwezo mkubwa ambao haujatumiwa 
kikamilifu katika kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Sekta 
hizi zinatoa fursa muhimu za ajira, kuendeleza ujuzi, kuwa chanzo cha 
kipato na kuwawezesha vijana, wakati huo huo zikijenga umoja na 
mshikamano wa jamii. Tanzania inalenga kuwa kitovu cha utamaduni, 

kukuza vipaji na kuweka mazingira wezeshi, Tanzania itafungua milango 
ya ubunifu na ujasiriamali kwa vijana. Kadhalika, uwekezaji kwenye  
mifumo ya haki za uvumbuzi utakuwa muhimu ili kuhakikisha kwamba 
sekta hizi zinashamiri na kuwa endelevu. 

viii. Sekta ya fedha itakuwa kichocheo muhimu cha mageuzi ya 

kifedha, bima na uwekezaji yatakua kwa kiasi kikubwa kutokana 
na ongezeko la watu na ukuaji wa miji. Huduma  bora za kifedha 
zitaimarisha upatikanaji wa mikopo, kukuza uwekezaji, kuweka 
akiba, na kuimarisha mbinu za ujasiriamali na hivyo kurasimisha 
shughuli za kiuchumi. Ili kunufaika na huduma hizi, ni muhimu 
kufanya mabadiliko ya sera, sheria na kanuni mbalimbali, 
kuboresha miundombinu ya kidijitali na kupunguza gharama  za 
kupata mikopo. Kwa muktadha huu, lengo la Tanzania kuelekea 
2050 ni kuwa na mfumo jumuishi wa fedha ambao utachangia 
kukua kwa uchumi. 
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ix. Sekta ya huduma itachukua nafasi muhimu katika kuendesha 
maendeleo ya Tanzania, hususan katika maeneo ya biashara, 
huduma za ukarimu, na huduma nyingine za kijamii na kiuchumi. 
Kuongezeka kwa watu walio na kipato cha kati kutaongeza 
mahitaji ya bidhaa na huduma, hivyo kuchochea ajira, kupanua 
fursa za biashara na kuimarisha shughuli za kiuchumi. Ili kutumia 
kikamilifu fursa hizi, Tanzania italazimika kuwekeza katika 
mafunzo, miundombinu, majukwaa ya kidijitali, na kuweka kanuni 
za kuwalinda watumiaji na kuhakikisha kwamba kunakuwa na 
ushindani kwa manufaa ya watumiaji.
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7.   MFUMO WA UTEKELEZAJI WA DIRA

Ili kuhakikisha Dira 2050 inatekelezwa kwa ufanisi, Serikali imeweka mfumo imara 
wa usimamizi unaozingatia malengo yake mahsusi.  Mfumo huu umekusudia 
kuhimiza uwajibikaji, ukihitaji uongozi mahiri na ulio makini katika ufuatiliaji. Aidha, 
mfumo unahimiza matumizi ya mbinu zinazotoa matokeo yanayopimika.

ya maneno na matokeo badala ya ahadi. Uongozi, taasisi, pamoja na watendaji 
na wadau wote, wanapaswa kuwajibika ili kutimiza malengo ya Dira kwa ufanisi. 
Taasisi imara na mifumo madhubuti inayolenga kuondoa uzembe, inayohimiza 
uwajibikaji na kuchochea ufanisi itakuwa nguzo kuu za utekelezaji wa Dira 2050. 
Dira imeweka mfumo madhubuti wa utawala unaohakikisha utekelezaji unafanyika 
kwa  nidhamu, sera zinasomana, taasisi zinakuwa imara na sekta na wadau wote 
wanashirikiana. 

Ili kupunguza utegemezi wa misaada toka nje, mfumo wa utekelezaji utaweka 
mikakati maalum ya kuchagiza ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, 
kukuza utamaduni wa kuweka akiba na matumizi mazuri ya rasilimali. Tanzania 
italazimika kujijenga kama taifa linalojitegemea kiuchumi likiongozwa na uwekezaji 
wa kimkakati. Hivyo, Dira 2050 inabainisha hatua muhimu zitakazoleta utekelezaji 
wenye ufanisi, kwa kuainisha vipaumbele, utekelezaji wa awamu, uratibu thabiti 
wa taasisi, na mfumo madhubuti unaozingatia matumizi ya takwimu ili kupima 
maendeleo katika kila hatua.

7.1 Kuweka Vipaumbele Kimkakati
Kwa kuzingatia uchache wa rasilimali zilizopo na malengo mapana ya Dira 2050, 
ni lazima kuweka vipaumbele kimkakati. Hivyo Dira hii imeweka utaratibu maalum 
wa kuchagua sekta kuu za mageuzi zitakazochochea mabadiliko ya kijamii na 
kiuchumi kwa haraka. Vigezo vya kuchagua sekta za mageuzi vinajumuisha 
uwezo wa sekta kuzalisha ajira nyingi, kuongeza mauzo ya nje na kukuza pato la 
taifa. Vigezo vingine ni sekta inayoweza kuchochea ukuaji wa sekta nyingine na 
kuongeza thamani ya bidhaa. Mkakati huu wa kuweka vipaumbele una lengo la 
kuhakikisha kunakuwa na uwiano kati ya ukuaji wa haraka wa uchumi na malengo 
ya muda mrefu ya kuijumuisha jamii, na kuwa na maendeleo endelevu na uhimilivu 
wa kiuchumi. Mkakati utahakikisha kwamba rasilimali zinaelekezwa kwenye 
maeneo yatakayoleta matokeo chanya na endelevu.
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7.2 Mipango ya Utekelezaji wa Dira
Utekelezaji wa Dira 2050 utaongozwa na Mpango Elekezi wa Maendeleo wa 
Muda Mrefu wa miaka 25. Mpango huu utatumika kama mwongozo wa kuandaa 
mipango ya maendeleo ya miaka mitano-mitano na mipango ya mwaka mmoja-
mmoja. Utaratibu huu utahakikisha uendelevu wa mipango ya maendeleo, na 
kwenda sambamba na mabadiliko yanayoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji.

7.3 Ushiriki wa Wadau
Mafanikio ya Dira 2050 yanategemea ushirikiano thabiti kati ya wadau mbalimbali. 
Ubia madhubuti kati ya sekta ya umma na binafsi ni nguzo muhimu za kuimarisha 
maendeleo endelevu, kwa kuunganisha uongozi wa serikali, ubunifu wa sekta 
binafsi, ushiriki wa asasi za kiraia, na ushirikishwaji wa wananchi kwa pamoja. 
Ushirikiano wa kimkakati kati ya watunga sera, wawekezaji, na jamii utaimarisha 
uratibu na kuhakikisha malengo ya kitaifa yanatimizwa kwa ufanisi.

7.4 Uratibu wa Utekelezaji
Ufanisi wa Dira 2050 unategemea uratibu thabiti na usimamizi utakaohakikisha 
kwamba Dira inatekelezwa kimkakati na inajibu changamoto zinazojitokeza. 

maendeleo endelevu.

Tume ya Taifa ya Mipango, ikiwa ndiyo chombo kikuu cha uratibu wa mipango 
ya maendeleo, itakuwa na jukumu la kuhakikisha ushirikiano madhubuti kati ya 
wadau mbalimbali, kupanga kimkakati, na kuweka matumizi bora ya rasilimali. 
Kwa kushirikiana na Tume ya Mipango Zanzibar na wadau wengine, Tume ya 
Taifa ya Mipango itatumia mbinu shirikishi katika kuratibu utekelezaji wa Dira 2050, 
kuhakikisha sera na mipango ya kisekta vinafungamanishwa kikamilifu na malengo 
ya Dira pamoja na mipango ya maendeleo kwa ujumla. Hatua hizi zinalenga 
kutafsiri kwa ufanisi malengo ya Dira, kuongeza tija katika matumizi ya rasilimali, 
na kuimarisha usimamizi na maamuzi ya kimkakati kwa maendeleo jumuishi na 
endelevu ya taifa. 

7.5 Ufuatiliaji, Tathmini na Uwajibikaji
Ili Dira 2050 iweze kuleta mabadiliko ya kweli, utekelezaji wake lazima ujikite 

matumizi bora ya rasilimali na uwajibikaji. Mfumo madhubuti wa kitaifa wa takwimu 
utakaounganisha takwimu za sekta mbalimbali utasaidia kuimarisha maamuzi. 
Uchambuzi wa kina wa mwenendo wa idadi ya watu, uchumi, upatikanaji wa 
rasilimali, na tofauti za kikanda, utatoa taswira ya mipango ya maendeleo na 
mikakati ya kisekta inayohitajika kwa wakati husika. Mbinu hii itahakikisha usawa, 
uwekezaji wenye tija, unaoijumuisha jamii na kuchochea ukuaji endelevu wa 
uchumi.
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Mfumo wa kidijitali wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza utawezesha utekelezaji 
himilivu, utakaokabili misukosuko ya kiuchumi, mabadiliko ya tabianchi na 
maendeleo ya kiteknolojia. Matumizi ya teknolojia zinazoendelea kama vile akili 

yataleta ufanisi wa sera, ufuatiliaji, na mgawanyo wa rasilimali. 

Ili kuimarisha uwajibikaji, viashiria vya utendaji vitatumika kufuatilia maendeleo, 
kutambua changamoto na kuboresha utendaji. Mfumo wa motisha na adhabu 
utaimarisha utamaduni wa uwajibikaji, ukihamasisha ubora na kuondoa uzembe 
na kuhakikisha kuwa utekelezaji unaleta matokeo yenye manufaa.
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8.   MWELEKEO

Dira 2050 inaweka mwelekeo thabiti wa mageuzi kuelekea Tanzania jumuishi 
lenye ustawi, haki na linalojitegemea. Dira hii inaakisi maono ya muda mrefu ya 
kitaifa ya kulinda na kuenzi haki za kikatiba, utu wa mwanadamu, amani, umoja wa 
kitaifa, demokrasia na ulinzi utunzaji wa rasilimali za nchi. Inatoa mwongozo wa 
kimkakati kwa safari ya taifa kuelekea ustawi wa kweli wa kijamii na kiuchumi kwa 
vizazi vya sasa na vijavyo.

Mafanikio ya Dira 2050 yanategemea mshikamano wa dhati wa kila Mtanzania. 
Dira hii si ya serikali peke yake, bali ni mali ya kila mwananchi. Inahimiza 
ushirikiano mpana, ikitambua kuwa maendeleo ya kweli hujengwa kwa nguvu ya 
pamoja. Wanawake, vijana, na nguvukazi yenye ujuzi ni rasilimali ya kipekee yenye 
uwezo wa kuleta mabadiliko makubwa. Ikiongozwa na mtazamo sahihi, ubunifu 
na uthubutu, nguvukazi hii itakabiliana na changamoto  zozote, na kutumia fursa 
zinazojitokeza zikichagizwa na maendeleo ya kiteknolojia. Kwa kuweka mbele 
usawa wa kijinsia, elimu bora, na uwezeshaji wa vijana, Tanzania itajenga jamii 
iliyo thabiti, yenye usawa na maendeleo shirikishi. 

Ushirikiano madhubuti kati ya sekta ya umma na binafsi ni msingi wa kufanikisha 
azma ya Dira. Kwa kuimarisha mshikamano, kuweka vipaumbele vya kimkakati, 
na kudumisha uwajibikaji wa hali ya juu, taifa litatimiza kwa mafanikio azma ya Dira 
2050. Dira 2050 si tu ni mpango wa maendeleo, bali pia ni wito wa kizalendo kwa 
kila Mtanzania kushiriki katika ujenzi wa taifa linalojali watu wake, linalotoa fursa 
kwa wote, na linalotazama mbele kwa matumaini. Mustakabali wetu uko mikononi 
mwetu, tuungane kuijenga Tanzania ya haki, umoja na maendeleo endelevu kwa 
wote. 




